Lan tỏa Cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch”
Thời gian qua, Cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch” được các cấp hội phụ nữ trên địa bàn huyện Long Mỹ đẩy mạnh triển khai, thực hiện, góp phần giúp gia đình hội viên, địa phương sáng, xanh, sạch, đẹp, phát triển.
Cảnh quang khuôn viên nhà bà Nguyễn Thị Phà Ca luôn sạch đẹp.
Xác định đây là nhiệm vụ trọng tâm của công tác hội, hàng năm, Ban Thường vụ Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện chỉ đạo các cơ sở hội đăng ký những hoạt động thiết thực gắn với tham gia xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh với cấp ủy, chính quyền địa phương. Đồng thời, tích cực tuyên truyền 8 tiêu chí của Cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch”; tổ chức vận động các hộ gia đình cải tạo vườn, làm nhà tiêu hợp vệ sinh, xây dựng các đoạn đường hoa…
Bà Nguyễn Thị Phà Ca, ở ấp 3, thị trấn Vĩnh Viễn, rất chủ động xây dựng cảnh quan, môi trường khuôn viên nhà mình sạch đẹp, được nhiều người ngợi khen. Cụ thể, bà xây dựng hàng rào bằng bê tông kiên cố, dán gạch; thường xuyên quét dọn, trồng khá nhiều loại hoa kiểng: bông trang, mai, sứ... Đây được xem là gia đình mẫu về xây dựng “5 không, 3 sạch” của thị trấn Vĩnh Viễn.
“Đi làm mệt về tới nhà thấy khuôn viên sạch sẽ là đỡ mệt liền. Có được cảnh quan sạch đẹp đòi hỏi mỗi gia đình cần kiên trì và duy trì. Gia đình tôi sẽ cố gắng giữ gìn cảnh quan xung quanh luôn như thế này”, bà Nguyễn Thị Phà Ca cho biết.
Còn gia đình bà Lê Mỹ Tuấn, ở ấp 3, thị trấn Vĩnh Viễn cũng rất tiêu biểu trong thực hiện Cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch”.
Theo đó, ngoài xây dựng cảnh quan sáng, xanh, sạch, đẹp, hộ bà còn thường xuyên giáo dục con cháu chấp hành nghiêm chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước. Đó là, không tham gia các tệ nạn xã hội; chấp hành nghiêm quy định của pháp luật về trật tự, an toàn giao thông; mạnh dạn tham gia tố giác các loại tội phạm; tập trung lao động sản xuất, phát triển kinh tế… Từ đó nhiều năm qua, hộ bà được công nhận gia đình văn hóa tiêu biểu ở địa phương.
“Tôi sẽ tiếp tục duy trì thực hiện Cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch” để đưa gia đình ngày càng ấm no, hạnh phúc, phát triển”, bà Lê Mỹ Tuấn cho biết.
Theo Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện, hiện toàn huyện có khoảng 95% hội viên đạt gia đình “5 không, 3 sạch”, trong đó có rất nhiều gia đình có cách làm hay, tiêu biểu.
Để giúp hội viên phụ nữ hiểu và thực hiện tốt các tiêu chí của cuộc vận động, các cấp hội phụ nữ trên địa bàn đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động chị em chấp hành tốt các chủ trương, đường lối của Đảng, pháp luật của Nhà nước, nhất là các quy định pháp luật liên quan đến phòng, chống bạo lực gia đình, dân số, kế hoạch hóa gia đình, phòng chống tệ nạn xã hội, an toàn giao thông… Đồng thời, chủ động phối hợp với các ngành liên quan tổ chức lớp tập huấn, nâng cao kiến thức chăm sóc sức khỏe sinh sản, làm mẹ an toàn, phòng chống suy dinh dưỡng trẻ em, nuôi con khỏe, dạy con ngoan…
Bà Đoàn Thị Tuyết Hoa, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện, đánh giá, từ khi các cấp hội phụ nữ trên địa bàn đẩy mạnh thực hiện cuộc vận động, thì trên các ngả đường từ xóm, ấp đến thành thị đều sạch sẽ, rực rỡ sắc hoa; số hội viên khá giàu được nâng lên, hộ nghèo giảm mạnh. Với 8 tiêu chí cụ thể “5 không” là không đói nghèo, không vi phạm pháp luật và mắc tệ nạn xã hội, không có bạo lực gia đình, không sinh con thứ 3 trở lên, không có trẻ suy dinh dưỡng và bỏ học; “3 sạch” gồm sạch nhà, sạch bếp, sạch ngõ, cuộc vận động đã khơi dậy tinh thần đoàn kết, phát huy nội lực, ý thức trách nhiệm vươn lên trong phát triển kinh tế, xóa đói, giảm nghèo, tinh thần tương thân tương ái.
“Tới đây, chúng tôi sẽ tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các hội viên phụ nữ thực hiện Cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch”, nhất là thay đổi nội dung, hình thức để mỗi hội viên dễ hiểu, dễ thực hiện, từ đó đưa đời sống vật chất, tinh thần mỗi gia đình hội viên phát triển, góp phần đưa địa phương xanh, sạch, đẹp, phát triển”, bà Đoàn Thị Tuyết Hoa cho biết.
Bài, ảnh: NHẬT TÂN
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !