Chưa có kết luận nguyên nhân hơn 50 em học sinh nhập viện sau khi uống sữa được tặng
Trong số sữa được tặng, có nhiều hộp đã hết hạn từ 26-10-2023
(HGO) – Liên quan đến vụ việc hơn 50 học sinh Trường Tiểu học Nguyễn Văn Trỗi, thành phố Vị Thanh (còn gọi là điểm Chùa khu vực 4, phường III) nhập viện vào chiều tối ngày 20-12, do nôn, ói, đau bụng,... sau khi uống sữa được tặng, Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm đã có báo cáo cụ thể về tình hình điều tra, xử lý vụ nghi ngờ ngộ độc thực phẩm này.
Đến chiều 22-12, đã có 52 em được Bệnh viện Sản Nhi tỉnh Hậu Giang cho xuất viện. Ảnh MỸ XUYÊN
Báo cáo này có nêu: Vào lúc 14 giờ ngày 20-12, Trường Tiểu học Nguyễn Văn Trỗi tiếp nhận 30 thùng sữa, mỗi thùng 48 hộp, có 2 dung tích là 110ml và 180ml, thuộc 6 loại sữa khác nhau. Số lượng sữa được phát cho 120 học sinh ở 5 lớp của điểm trường đi học trong buổi này. Vào giờ ra chơi, mỗi em đã uống từ 1 đến 2 hộp và nhiều hơn. Khoảng 30 - 45 phút sau khi uống sữa, một số học sinh có biểu hiện đau bụng, buồn nôn và được chuyển đến Bệnh viện Sản nhi tỉnh để khám và điều trị.
Qua khám sàng lọc, Bệnh viện Sản nhi ghi nhận có 55 em là học sinh từ 6 đến 12 tuổi nhập viện và được chẩn đoán sơ bộ là rối loạn tiêu hóa. Tuy nhiên, trong danh sách này có 1 bệnh nhân không có tên trong danh sách quản lý của trường. Như vậy, trong 120 trẻ đã uống sữa tại điểm trường này, có 54 trẻ có triệu chứng phải nhập viện và 66 trẻ không có triệu chứng.
Ngay sau khi xảy ra sự việc, Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm tỉnh đã phối hợp với các cơ quan, đơn vị liên quan điều tra, xác minh.
Qua kiểm đếm tại hiện trường, còn lại 1.265 hộp sữa. Trong đó, có 24 hộp sữa đã hết hạn từ ngày 26-10-2023, 26 hộp sữa có hạn sử dụng đến ngày 24-12-2023, 227 hộp sữa có hạn sử dụng đến ngày 27-12-2023 và 689 hộp sữa có hạn sử dụng đến ngày 28-12-2023, tức là sẽ hết hạn chỉ trong vài ngày nữa tính từ thời điểm 20-12.
Như vậy, tổng số 30 thùng sữa được tặng có tổng số 1.440 hộp, còn lại 1.265 hộp, nghĩa là đã có 175 hộp sữa đã được dùng, tặng.
Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm tỉnh đã lấy 8/8 mẫu sữa, gửi kiểm nghiệm các chỉ tiêu an toàn thực phẩm để đánh giá chất lượng sản phẩm, nên hiện chưa có kết quả cuối cùng.
Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm đang tiếp tục phối hợp với Công an thành phố Vị Thanh để xác minh, làm rõ vụ việc. Đồng thời, tham mưu Sở Y tế có văn bản gửi Sở Giáo dục và Đào tạo; UBND các huyện, thị, thành phố, chấn chỉnh việc tiếp nhận và sử dụng sữa từ các nhà tài trợ, mạnh thường quân cho các em học sinh trên địa bàn tỉnh trong thời gian tới.
Đến chiều 22-12, 52 em học sinh cấp cứu tại Bệnh viện Sản Nhi trước đó đều xuất viện (riêng 3 em được chỉ định theo dõi tiếp tục tại bệnh viện nhưng gia đình đã tự ý cho các em về nhà).
Tin, ảnh: ĐANG THƯ
-
Tuyên truyền phòng tránh vô sinh hiếm muộn
-
Bệnh viện nỗ lực tăng sức hút: Tuyến tỉnh khởi sắc, tuyến huyện nhiều nỗi lo
-
Rộn ràng vào chiến dịch lớn
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !