Sốt xuất huyết tại Hậu Giang giảm 529 ca nhưng tay - chân - miệng tăng hơn 500 ca so với cùng kỳ năm 2022
(HG) - Ngày 9-11, Ban Chỉ đạo Phòng, chống dịch bệnh nguy hiểm ở người tỉnh đã tổ chức Hội nghị triển khai Chiến dịch Tổng vệ sinh môi trường, diệt muỗi, lăng quăng phòng, chống bệnh sốt xuất huyết và bệnh tay - chân - miệng đợt 3 năm 2023.
Theo báo cáo của ngành y tế, 10 tháng đầu năm nay, tỉnh ghi nhận 454 ca bệnh sốt xuất huyết, giảm 529 ca so với cùng kỳ năm 2022. Nhưng bệnh tay - chân - miệng đã ghi nhận 1.150 ca, tăng trên 500 ca so với cùng kỳ năm 2022. Đã xảy ra 60 ổ dịch nhỏ sốt xuất huyết và 99 ổ dịch nhỏ bệnh tay - chân - miệng, tuy nhiên 100% các ổ dịch đã được ngành y tế giám sát, kiểm soát. Chiến dịch Tổng vệ sinh môi trường, diệt muỗi, diệt lăng quăng phòng, chống bệnh sốt xuất huyết, bệnh tay - chân - miệng đợt 3 năm 2023 dự kiến sẽ triển khai đồng loạt trong 4 ngày, từ ngày 21 đến 24-11 ở 100% xã, phường, thị trấn.
Ấp, khu vực sẽ là trọng tâm ra quân thực hiện chiến dịch. Sẽ thành lập các nhóm từ 3-5 người đến vãng gia từng hộ gia đình. Thực hiện truyền thông, vận động hướng dẫn người dân vệ sinh môi trường, các biện pháp diệt muỗi, lăng quăng, phòng tránh muỗi đốt, thực hiện các biện pháp phòng bệnh tay - chân - miệng. Với chỉ tiêu 100% hộ gia đình được các ban, ngành, đoàn thể, cán bộ y tế, cộng tác viên đến nhà vận động, tuyên truyền.
Thực hiện chiến dịch sẽ huy động sự tham gia của 100% cơ quan chính quyền, ban, ngành, đoàn thể, trường học, cơ sở y tế, các doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh. Sau chiến dịch 100% các ấp, khu vực có chỉ số nhà có muỗi tại hộ gia đình dưới 10%, chỉ số dụng cụ chứa nước có lăng quăng dưới 10.
Chiến dịch được kỳ vọng sẽ tác động mạnh mẽ nâng cao nhận thức người dân về lợi ích của việc phòng, chống dịch bệnh tại cộng đồng, góp phần kéo giảm số ca mắc các bệnh truyền nhiễm, hạn chế thấp nhất số ca tử vong do dịch bệnh truyền nhiễm trong thời gian đến cuối năm và những năm tiếp theo.
HỒNG DIỄM
- Tuyên truyền phòng tránh vô sinh hiếm muộn
- Bệnh viện nỗ lực tăng sức hút: Tuyến tỉnh khởi sắc, tuyến huyện nhiều nỗi lo
- Rộn ràng vào chiến dịch lớn
- Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
- Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
- Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
- Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
- Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
- Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
- Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
- Khuyết tật không khuyết quyết tâm
- Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
- Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
- Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
- Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
- Niềm vui của chúng tôi !