Họp mặt kỷ niệm 61 năm Ngày Dân số Việt Nam
(HGO) – Ngày 23-12, Chi cục Dân số - Kế hoạch hóa gia đình (Sở Y tế) tổ chức Họp mặt Kỷ niệm Ngày Dân số Việt Nam 26-12, với sự tham gia của gần 150 đại biểu lãnh đạo, nguyên lãnh đạo, cán bộ, công chức, viên chức, người lao động ngành dân số trên toàn địa bàn tỉnh.
Ông Nguyễn Thanh Giang, Phó Giám đốc Sở Y tế, trao giải cho các đơn vị đạt giải nhất, nhì, ba tại hội thi – hội trại.
Tại buổi họp mặt, các đại biểu đã cùng ôn lại truyền thống Ngày Dân số Việt Nam 26-12 và những kết quả nổi bật trong công tác dân số của tỉnh năm 2022. Ngành dân số đã tham mưu Tỉnh ủy, HĐND tỉnh, UBND tỉnh, Sở Y tế, ban hành các văn bản quản lý, chỉ đạo và điều hành về công tác dân số. Hoàn thành việc điều tra dân số và đổi sổ hộ A0 giai đoạn 2021 - 2025 trên địa bàn tỉnh. Tổ chức Chiến dịch truyền thông lồng ghép với cung cấp dịch vụ Chăm sóc sức khỏe sinh sản - Kế hoạch hóa gia đình và Nâng cao chất lượng dân số năm 2022, với các chỉ tiêu đạt và vượt kế hoạch đề ra. Tổ chức thành công Hội thi Người cao tuổi “Sống vui, sống khỏe, sống có ích”.
Bà Võ Thị Hoàng Loan, Chi cục trưởng Chi cục Dân số - Kế hoạch hóa gia đình tỉnh, tặng quà tri ân cho nguyên lãnh đạo ngành dân số cấp tỉnh, huyện.
Trong năm, toàn tỉnh đã công nhận 38 ấp, khu vực thực hiện đạt “Mô hình sinh đủ 2 con” ba năm liên tục. Kiểm soát hiệu quả tỷ số giới tính khi sinh ở mức cân bằng tự nhiên là 103 - 107 bé trai/100 bé gái. Phối hợp với Viễn thông Hậu Giang xây dựng và triển khai thí điểm phần mềm nhập thông tin di biến động về dân cư trên điện thoại di động cho cộng tác viên dân số. Xây dựng và đi vào hoạt động Trang thông tin điện tử Chi cục Dân số - Kế hoạch hóa gia đình. Đổi mới phương pháp truyền thông về dân số và phát triển mang lại nhiều kết quả tích cực.
Buổi họp mặt nhằm tôn vinh và tri ân những đóng góp của ngành dân số qua các thời kỳ đối với công tác dân số và phát triển của tỉnh. Tại đây, đã trao quà cho các đại biểu là nguyên lãnh đạo ngành dân số tỉnh, huyện và tổ chức sinh nhật cho toàn ngành dân số.
Các thí sinh đến từ huyện Vị Thủy tham gia Hội thi “Nét đẹp ngành dân số” diễn ra vào tối ngày 22-12.
Trước đó, vào ngày 22-12, Chi cục Dân số - Kế hoạch hóa gia đình tỉnh đã tổ chức Hội thi – Hội trại truyền thống Hưởng ứng Tháng hành động quốc gia về dân số và Ngày Dân số Việt Nam 26-12, với sự tham gia của 8 đội đến từ Trung tâm Y tế các huyện, thị, thành phố. Kết quả, giải nhất hội thi – hội trại thuộc về đơn vị thị xã Long Mỹ, giải nhì thuộc về đơn vị thành phố Vị Thanh và giải ba thuộc về đơn vị huyện Phụng Hiệp. Các đơn vị còn lại cùng được nhận giải khuyến khích.
Tin, ảnh: ĐANG THƯ
-
Tuyên truyền phòng tránh vô sinh hiếm muộn
-
Bệnh viện nỗ lực tăng sức hút: Tuyến tỉnh khởi sắc, tuyến huyện nhiều nỗi lo
-
Rộn ràng vào chiến dịch lớn
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !