Đồng loạt ra quân chủ động phòng, chống dịch bệnh truyền nhiễm
(HG) - Ngày 22-4, tất cả các xã, phường, thị trấn tại tỉnh đã đồng loạt ra quân thực hiện Chiến dịch Tổng vệ sinh môi trường, diệt muỗi, lăng quăng, phòng chống bệnh sốt xuất huyết, bệnh tay - chân - miệng đợt I năm 2024. Chiến dịch diễn ra trong 4 ngày (từ 22 đến 25-4).
Trong sáng nay, chiến dịch đã huy động sự vào cuộc của các cơ quan, đơn vị, ban, ngành, đoàn thể, trường học, cơ sở y tế, các doanh nghiệp, các ấp, khu vực,... Chiến dịch lấy ấp, khu vực làm trọng tâm, tại các ấp, khu vực đã thành lập nhóm đi tuyên truyền, vận động tận nhà dân với mục tiêu vận động, hướng dẫn thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch bệnh truyền nhiễm đối với 100% hộ gia đình. Các nhóm vãng gia đã kiểm tra môi trường xung quanh nhà dân, vận động người dân diệt lăng quăng có trong dụng cụ chứa nước nhằm kéo giảm chỉ số nhà có muỗi dưới 10% và chỉ số dụng cụ chứa nước có lăng quăng dưới 10 sau khi kết thúc chiến dịch.
Chiến dịch kỳ vọng nâng cao nhận thức mỗi người dân thấy được lợi ích của việc phòng bệnh hơn chữa bệnh bảo vệ tốt nhất sức khoẻ mỗi người, kéo giảm số ca mắc, hạn chế thấp nhất các trường hợp tử vong do mắc các dịch bệnh truyền nhiễm ở tỉnh trong thời gian tới.
Theo thông tin từ ngành y tế: Từ đầu năm đến ngày 19-4, trên địa bàn tỉnh đã ghi nhận 179 ca bệnh tay - chân - miệng, tăng hơn 2 lần và ghi nhận 61 ca bệnh sốt xuất huyết, giảm gần 5 lần so với cùng kỳ năm 2023. Theo dự báo tỉnh, dịch bệnh sốt xuất huyết có nguy cơ gia tăng trong thời gian tới vì mùa mưa sắp tới là mùa bệnh sốt xuất huyết, trong khi bệnh tay - chân - miệng đã gia tăng ngay từ đầu năm và ghi nhận ca mắc quanh năm.
HỒNG DIỄM
-
Tuyên truyền phòng tránh vô sinh hiếm muộn
-
Bệnh viện nỗ lực tăng sức hút: Tuyến tỉnh khởi sắc, tuyến huyện nhiều nỗi lo
-
Rộn ràng vào chiến dịch lớn
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !