Bàn giao hệ thống xét nghiệm, chẩn đoán tế bào ung thư cổ tử cung
500 người được tầm soát ung thư miễn phí
(HG) - Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh vừa phối hợp với Sở Y tế, Bệnh viện Đa khoa tỉnh tổ chức Lễ bàn giao thiết bị tầm soát ung thư cho phụ nữ Max-prepPap’s test.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Văn Tuấn tặng bằng khen cho các nhà tài trợ.
Dự lễ có bà Bùi Thị Hòa, Phó Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam; ông Nguyễn Văn Tuấn, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; bà Phan Thị Thu Ba, Chủ tịch Hội đồng thành viên Công ty TNHH Phát triển công nghệ Anapath; bà Nguyễn Thị Quỳnh Nguyên, Chủ tịch Hội đồng quản trị Công ty TNHH phát triển công nghệ Anapath (công ty).
Tại buổi lễ, đại diện lãnh đạo công ty thực hiện ký kết biên bản bàn giao cho Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh hệ thống xét nghiệm, chuẩn đoán tế bào ung thư cổ tử cung do Hàn Quốc sản xuất và những thiết bị đồng bộ đi kèm để thực hiện kết quả xét nghiệm Max-prepPap’s test. Trong 5 năm, công ty sẽ tài trợ 1.500 kít xét nghiệm Max-prep và thực hiện bảo hành, bảo trì máy. Tổng giá trị gói tài trợ 1,8 tỉ đồng.
Đại diện Công ty và Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh ký kết biên bản bàn giao thiết bị tầm soát ung thư Max-prep.
Đây là một trong 9 thiết bị tài trợ nằm trong chương trình Hỗ trợ tầm soát ung thư cho phụ nữ do Trung ương Hội phối hợp với Công ty Anapath thực hiện.
Theo bà Bùi Thị Hòa, Phó Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam, việc hỗ trợ máy, bộ kít tầm soát ung thư cổ tử cung sẽ tạo cơ hội để những phụ nữ nghèo có thêm điều kiện tầm soát, phát hiện sớm ung thư cổ tử cung miễn phí, giúp nhiều chị em mắc bệnh có thể phát hiện sớm bệnh nhằm kịp thời điều trị.
Phát biểu tại buổi lễ, Phó Chủ tịch UBND tỉnh gửi lời cảm ơn sâu sắc đến Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam, Công ty Anapath và các đơn vị đồng tài trợ. Để việc sử dụng hệ thống có hiệu quả, ông Nguyễn Văn Tuấn đề nghị Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh, Sở Y tế, Bệnh viện Đa khoa tỉnh cần thực hiện tốt công tác bảo quản, sử dụng máy; tăng cường vận động chị em phụ nữ tích cực tham gia chương trình tầm soát ung thư cổ tử cung, góp phần phát hiện sớm và điều trị kịp thời, từ đó hạn chế thấp nhất tỷ lệ mắc bệnh ở chị em, nhằm thực hiện tốt hơn nhiệm vụ chăm sóc, bảo vệ sức khỏe toàn dân. Bệnh viện Đa khoa tỉnh tăng cường bồi dưỡng chuyên môn cho y, bác sĩ phụ trách để phân tích, chẩn đoán chính xác, điều trị hiệu quả.
Dịp này, công ty và các đơn vị đồng tài trợ tặng 1 mái ấm tình thương cho cán bộ phụ nữ cơ sở khó khăn về nhà ở. UBND tỉnh tặng bằng khen cho 7 tập thể; Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh tặng giấy khen cho 3 tập thể và 10 cá nhân.
Sau tiếp nhận thiết bị, từ ngày 4 đến 10-10, Bệnh viện Đa khoa tỉnh tổ chức tầm soát cho 500 chị là cán bộ hội cơ sở, hội viên có hoàn cảnh khó khăn.
Tin, ảnh: MỸ AN
- Tuyên truyền phòng tránh vô sinh hiếm muộn
- Bệnh viện nỗ lực tăng sức hút: Tuyến tỉnh khởi sắc, tuyến huyện nhiều nỗi lo
- Rộn ràng vào chiến dịch lớn
- Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
- Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
- Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
- Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
- Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
- Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
- Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
- Khuyết tật không khuyết quyết tâm
- Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
- Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
- Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
- Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
- Niềm vui của chúng tôi !