Thành ủy Ngã Bảy xác định nội dung kiểm tra, giám sát có trọng tâm, trọng điểm, toàn diện
(HG) - Đó là đánh giá của bà Phạm Thị Phượng, Ủy viên Ban Thường vụ, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra (UBKT) Tỉnh ủy, tại buổi làm việc mới đây với Thường trực Thành ủy, UBKT Thành ủy Ngã Bảy về thực hiện nhiệm vụ công tác kiểm tra, giám sát năm 2023.
Quang cảnh buổi làm việc.
Tại buổi làm việc, bà Phạm Thị Phượng, Ủy viên Ban Thường vụ, Chủ nhiệm UBKT Tỉnh ủy, đánh giá cao các bước chuẩn bị của Thường trực Thành ủy, UBKT Thành ủy trong xây dựng Chương trình kiểm tra, giám sát năm 2023. Trong đó, đã xác định nội dung kiểm tra, giám sát có trọng tâm, trọng điểm, toàn diện, bao quát trên các lĩnh vực; UBKT đã tham mưu Ban Thường vụ Thành ủy lãnh đạo, chỉ đạo 136/136 chi bộ xây dựng kế hoạch kiểm tra thực hiện Chỉ tiêu số 02 của Tỉnh ủy và ban hành công văn lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ công tác kiểm tra, giám sát năm 2023.
Để nâng cao chất lượng công tác kiểm tra, giám sát trong thời gian tới, bà Phạm Thị Phượng đề nghị Thành ủy, UBKT Thành ủy tiếp tục thực hiện toàn diện nhiệm vụ kiểm tra, giám sát theo quy định của Điều lệ Đảng, trọng tâm là kiểm tra tổ chức đảng cấp dưới và đảng viên khi có dấu hiệu vi phạm, giải quyết kịp thời các đơn thư khiếu nại, tố cáo đối với tổ chức đảng và đảng viên, nhất là cán bộ, đảng viên liên quan đến nhân sự ứng cử; xử lý và tham mưu giúp cấp ủy xử lý kỷ luật kịp thời tổ chức đảng và đảng viên vi phạm.
Đối với việc thực hiện Chỉ tiêu số 02 của Tỉnh ủy “Chi bộ có chi ủy thực hiện ít nhất 2 cuộc kiểm tra; chi bộ không có chi ủy thực hiện ít nhất 1 cuộc kiểm tra”, bà Phạm Thị Phượng lưu ý, UBKT Thành ủy cần quan tâm tham mưu Ban Thường vụ Thành ủy lãnh đạo, chỉ đạo nâng cao chất lượng các cuộc kiểm tra của chi bộ; tăng cường hướng dẫn quy trình, thủ tục nội dung, phương pháp tiến hành một cuộc kiểm tra để các chi bộ nắm, hiểu rõ, làm chuyển biến nhận thức của cấp ủy, của đảng viên trong chi bộ hiểu đúng, đầy đủ về công tác kiểm tra...
Tin, ảnh: TĂNG MINH NGHĨA
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !