Đồng hành vì sự phát triển của phụ nữ
Năm 2022, Hội LHPN các cấp trong tỉnh tiếp tục đổi mới, sáng tạo trong hoạt động, bám sát cơ sở để nắm bắt tâm tư, nguyện vọng chính đáng của hội viên, phụ nữ. Nổi bật nhất là làm tốt việc hỗ trợ phụ nữ khởi nghiệp và công tác an sinh xã hội để chăm lo tốt hơn cho phụ nữ, trẻ em trên địa bàn tỉnh.
Công tác an sinh xã hội là điểm sáng trong hoạt động của Hội LHPN tỉnh năm 2022.
Giúp phụ nữ làm chủ kinh tế
Bén duyên với nghề trồng, mua bán mai kiểng hơn 10 năm, nhưng 2 năm nay, sản lượng mai tiêu thụ tăng cao đã thôi thúc chị Lê Thanh Tuyền, ở ấp Phú Hòa, xã Đông Phú, huyện Châu Thành, mở rộng quy mô sản xuất. Tuy nhiên, khó khăn lớn nhất của chị là vốn đầu tư.
Nắm bắt được nhu cầu này của chị Tuyền, Hội LHPN xã Đông Phú đã hướng dẫn chị tiếp cận nguồn vốn Quỹ hỗ trợ phụ nữ phát triển kinh tế của Hội LHPN tỉnh. Từ 70 triệu đồng vốn vay lãi suất ưu đãi, chị đã thuê thêm 7 công đất để trồng được hơn 10.000 cây mai vàng.
Sau 3 năm thực hiện Đề án “Hỗ trợ phụ nữ khởi nghiệp” trên địa bàn tỉnh, Hội LHPN tỉnh đã thực hiện đạt và vượt các chỉ tiêu của đề án. Các cấp hội đã hỗ trợ 484 chị tiếp cận vốn, kiến thức, chuyển giao khoa học kỹ thuật, tiếp cận thị trường, đăng ký nhãn hiệu, chứng nhận an toàn thực phẩm, kết nối tiêu thụ sản phẩm khởi nghiệp, khởi sự kinh doanh, đạt 151,25% chỉ tiêu; hỗ trợ thành lập 9 hợp tác xã do phụ nữ đứng ra thành lập, quản lý, đạt 180%; thành lập 75 tổ hợp tác, tổ liên kết, đạt 125%; hỗ trợ đăng ký và công nhận 17 sản phẩm đạt OCOP.
Ngoài ra, Hội còn hỗ trợ cho 11 phụ nữ khởi nghiệp tiếp cận vốn tín dụng với số tiền 1,1 tỉ đồng; huy động từ Quỹ hỗ trợ phụ nữ phát triển kinh tế tỉnh, Quỹ quốc gia giải quyết việc làm hỗ trợ cho các nữ chủ doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, tổ liên kết và hộ kinh doanh cá thể để phát triển sản xuất kinh doanh, với số vốn 8 tỉ đồng…
“Qua triển khai đề án đã khơi dậy tiềm năng, khát vọng và tiếp thêm động lực cho phụ nữ trong tỉnh mạnh dạn chuyển đổi cơ cấu kinh tế, xây dựng các mô hình kinh tế hiệu quả, hình thành và hiện thực hóa ý tưởng khởi nghiệp, góp phần phát triển kinh tế gia đình, nâng cao vị thế, vai trò của người phụ nữ trong gia đình và ngoài xã hội”, chị Nguyễn Thị Thùy Linh, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh, cho biết.
Đẩy mạnh công tác an sinh xã hội
Trong năm 2022, các cấp Hội đẩy mạnh việc vận động các nguồn lực chăm lo phụ nữ, trẻ em nhằm góp phần cùng tỉnh thực hiện tốt công tác an sinh xã hội.
Nổi bật là Chương trình “Mẹ đỡ đầu”, trong năm các cấp hội đã vận động các tổ chức, đơn vị, mạnh thường quân nhận đỡ đầu 175 trẻ mồ côi. Riêng cán bộ công chức Hội LHPN tỉnh nhận đỡ đầu 2 trẻ, với số tiền hỗ trợ mỗi tháng 1 triệu đồng/trẻ, tổng kinh phí thực hiện chương trình từ đầu năm đến nay 1,2 tỉ đồng. Các cấp hội còn duy trì thực hiện có hiệu quả Chương trình “Cùng con đến trường”, vận động tặng quà, học bổng, dụng cụ học tập... để trẻ em có hoàn cảnh khó khăn được an tâm đến trường, tổng trị giá quy thành tiền trên 3,2 tỉ đồng. Thực hiện Chương trình “Đồng hành cùng phụ nữ và trẻ em nghèo tỉnh Hậu Giang”, “Triệu phần quà san sẻ yêu thương”, “Đồng hành cùng phụ nữ biên cương”... tặng mái ấm tình thương, xây cầu giao thông, trao học bổng, quà cho phụ nữ, trẻ em nghèo... với tổng trị giá quy đổi trong năm hơn 25,5 tỉ đồng.
Với sự nỗ lực trong công tác an sinh xã hội mà các cấp hội thực hiện đã kịp thời chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho hội viên, phụ nữ. Qua đây, vai trò của tổ chức hội ngày càng được nâng lên.
MỸ AN
- Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
- Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
- Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
- Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
- Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
- Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
- Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
- Khuyết tật không khuyết quyết tâm
- Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
- Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
- Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
- Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
- Niềm vui của chúng tôi !