Đối thoại, giải quyết nhiều ý kiến của giáo viên
Huyện Châu Thành vừa tổ chức buổi tiếp xúc, đối thoại giữa Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện với khoảng 300 cán bộ, giáo viên đang công tác trong ngành giáo dục trên địa bàn. Tại đây, nhiều ý kiến của cán bộ, giáo viên được lãnh đạo huyện, phòng chức năng giải đáp thỏa đáng.
Một giáo viên tham gia ý kiến tại buổi đối thoại.
Thầy Trần Văn Tuấn, giáo viên Trường Tiểu học Phú Hữu 4, xã Phú Hữu, bày tỏ, thời gian qua việc tu sửa cơ sở vật chất của trường được quan tâm thực hiện khá tốt, góp phần giúp trường khang trang, sạch đẹp hơn. Nhưng mới đây, trường sửa một số cửa, hệ thống nước ở nhà vệ sinh…, không lâu sau thì cửa lại hư, hệ thống nước rò rỉ. “Việc hư hỏng như thế không chỉ gây bất an cho thầy cô, học sinh, còn ảnh hưởng đến mỹ quan nhà trường, cần sớm kiểm tra, khắc phục”, thầy Trần Văn Tuấn mong muốn.
Còn cô Phan Thị Ly, giáo viên Trường Tiểu học Đông Phú 1, xã Đông Phú, phản ánh, từ nhiều năm qua, việc sắp xếp lịch dạy của Ban giám hiệu trường không phù hợp. Cụ thể, có giáo viên của trường dạy nhiều, một số thì dạy ít, ảnh hưởng đến tâm lý của thầy cô và đoàn kết nội bộ. Rất mong, Ban Giám hiệu trường xem xét, điều chỉnh cho phù hợp.
Ngoài 2 ý kiến trên, tại buổi tiếp xúc, đối thoại, lãnh đạo còn ghi nhận phản ánh của cán bộ, giáo viên như: những bất cập trong việc chọn bộ sách giáo khoa; vấn đề thu, nhận học sinh ngoài địa bàn; chính sách đãi ngộ của lực lượng giáo viên các cấp. Đồng thời, đề xuất một số giải pháp nâng cao chất lượng giáo dục và hạ tầng giao thông dẫn vào các điểm trường vùng sâu; chế độ tăng tiết dạy so với quy định cho giáo viên tại một số điểm trường...
Trước những ý kiến trên, ông Nguyễn Hoàng Anh, Chủ tịch UBND huyện, yêu cầu: Đối với một số công trình, hạng mục của Trường Tiểu học Phú Hữu 4 hư hỏng, Ban giám hiệu nhà trường cần sớm phối hợp với đơn vị thi công để sửa chữa, khắc phục, sau đó báo cáo với Phòng Giáo dục và Đào tạo để trình lãnh đạo huyện. Còn Ban giám hiệu Trường Tiểu học Đông Phú 1 xếp lịch dạy của giáo viên không đồng đều, yêu cầu Phòng Giáo dục và Đào tạo thành lập đoàn xuống kiểm tra, chấn chỉnh kịp thời nếu có...
Theo Huyện ủy Châu Thành, để phục vụ tốt buổi tiếp xúc, đối thoại giữa Bí thư, Chủ tịch UBND huyện với cán bộ, giáo viên trên địa bàn, huyện đã kiện toàn Tổ giúp việc, sau đó tổ chức phát phiếu lấy ý kiến đối với ban chấp hành đảng bộ xã, thị trấn, chi bộ ấp, cán bộ quản lý, giáo viên, người lao động trong ngành.
Cụ thể, phát 1.100 phiếu, ghi nhận khoảng 630 phiếu có góp ý. Các ý kiến đóng góp tập trung vào những nội dung: công tác lãnh đạo, điều hành của ban giám hiệu trường; công tác đảm bảo chế độ, chính sách của ban giám hiệu và công đoàn trường; việc thực hiện đạo đức nhà giáo; trách nhiệm nêu gương của cán bộ, đảng viên, nhất là người làm công tác quản lý; công tác quy hoạch, đào tạo, bổ nhiệm cán bộ quản lý; công tác lãnh, chỉ đạo chuyên môn, nghiệp vụ.
“Các ý kiến phản ánh những hạn chế, khó khăn... được lãnh đạo huyện tiếp thu, ghi nhận, đồng thời chỉ đạo phòng chức năng, địa phương có liên quan xem xét, kiểm tra... nhằm khắc phục kịp thời, để cán bộ, giáo viên ngành giáo dục an tâm công tác”, ông Nguyễn Hoàng Anh cho biết.
Tại buổi đối thoại, ông Nguyễn Hữu Nghĩa, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Huyện ủy Châu Thành, yêu cầu: “Thời gian tới, ngành chức năng, địa phương trên địa bàn huyện cần đẩy mạnh phong trào thi đua trong ngành giáo dục để mỗi cán bộ, giáo viên phát huy hơn nữa năng lực, sở trường, có những đóng góp quan trọng trong quản lý và giảng dạy; tăng cường công tác kiểm tra công vụ đối với cán bộ, giáo viên nhằm chấn chỉnh giờ giấc, đồng thời phát hiện những trường hợp nào vi phạm để kịp thời xử lý nghiêm”.
“Ban, ngành huyện cần phối hợp với phòng giáo dục và đào tạo và cơ sở giáo dục quan tâm chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho giáo viên. Cán bộ, giáo viên cần rèn luyện đạo đức, tác phong gương mẫu, công tâm, khách quan, tránh trường hợp mất đoàn kết nội bộ”, ông Nguyễn Hữu Nghĩa yêu cầu thêm.
Qua đối thoại đã giải quyết được nhiều ý kiến của giáo viên, củng cố hơn niềm tin, động lực cống hiến của thầy cô.
Bài, ảnh: NHẬT TÂN
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !