Nối nhịp yêu thương
Với sự cảm thông sâu sắc, các cấp hội bảo trợ người khuyết tật - trẻ mồ côi - bệnh nhân nghèo đã thực hiện nhiều hoạt động ý nghĩa, trở thành điểm tựa cho những cảnh đời yếu thế, cùng nối nhịp yêu thương, chia sẻ chân thành...
Bà Xuân (giữa) trong một đợt trao quà cho người khuyết tật ở phường VII, thành phố Vị Thanh.
Mang lại cuộc sống mới cho người yếu thế
Bị khuyết tật ở chân việc đi lại của anh Huỳnh Vạn Tấn, ở xã Long Phú, thị xã Long Mỹ, gặp nhiều khó khăn. Anh luôn mặc cảm, tự ti... Trong lúc khó khăn, anh đã nhận được sự quan tâm, giúp đỡ của các cấp hội bảo trợ người khuyết tật - trẻ mồ côi - bệnh nhân nghèo trên địa bàn tỉnh. Hội Bảo trợ Người khuyết tật - Trẻ mồ côi - Bệnh nhân nghèo tỉnh đã vận động trao tặng anh chiếc xe lắc. Từ ngày có được chiếc xe, cứ tờ mờ sáng là anh đi bán vé số đến chiều tối mới về, mỗi ngày như thế cũng kiếm được vài chục đến hơn trăm nghìn đồng. Được hội hỗ trợ chiếc xe lắc, anh di chuyển dễ dàng hơn. Sự quan tâm của các cấp hội giúp anh và nhiều người khuyết tật khác thêm lạc quan, càng nỗ lực phấn đấu vươn lên, để tàn nhưng không phế.
Không chỉ riêng anh Tấn, những năm qua, Hội Bảo trợ Người khuyết tật - Trẻ mồ côi - Bệnh nhân nghèo tỉnh đã vận động trao tặng nhiều xe lăn, xe lắc cho người khuyết tật, giúp họ tự tin, hòa nhập cộng đồng. Với phương châm “Không để ai bị bỏ lại phía sau”, các cấp hội còn thực hiện nhiều hoạt động ý nghĩa, thiết thực góp phần mang lại cuộc sống mới cho hàng ngàn mảnh đời yếu thế trong tỉnh. Năm 2023, hội đã vận động trao tặng 198 xe lăn, xe lắc, hỗ trợ phẫu thuật tim cho 7 trẻ em, phẫu thuật mắt thủy tinh thể cho 139 người, xây dựng và sửa chữa 5 căn nhà tình thương, trao tặng trên 39.000 phần quà…
Ông Ngô Triều Phương, Chủ tịch Hội Bảo trợ Người khuyết tật - Trẻ mồ côi - Bệnh nhân nghèo tỉnh, cho biết: “Trong năm 2023, các cấp hội đã tích cực vận động các nguồn lực xã hội ủng hộ bằng tiền và hiện vật trị giá trên 25 tỉ đồng. Từ nguồn kinh phí này, các cấp hội đã chăm lo cho người khuyết tật, trẻ mồ côi, bệnh nhân nghèo, những hoàn cảnh yếu thế, giúp mọi người từng bước vượt qua khó khăn, ổn định cuộc sống”.
Nối dài hành trình yêu thương...
Để hoạt động chăm lo cho những người yếu thế ngày càng phát triển rộng khắp, việc nâng cao năng lực cho cán bộ, hội viên luôn được các cấp hội chú trọng. Trong năm 2023, có 83 người là cán bộ hội và người khuyết tật trên địa bàn tỉnh tham dự Hội nghị tập huấn về chuyên đề tư vấn, trợ giúp pháp lý và tập huấn nâng cao năng lực cho người khuyết tật do Hội Bảo trợ Người khuyết tật và Trẻ mồ côi Việt Nam tổ chức.
Cùng với đó, cán bộ hội tích cực vận động các cơ quan, tổ chức, mạnh thường quân, nhà hảo tâm để cùng chung tay hỗ trợ, giúp đỡ người khuyết tật, trẻ mồ côi, bệnh nhân nghèo.
Gắn bó với hội từ năm 2014 đến nay, bà Huỳnh Lệ Xuân, Phó Chủ tịch Hội Người mù - Chất độc da cam - Khuyết tật và Bảo vệ quyền trẻ em thành phố Vị Thanh, hiểu rõ hoàn cảnh nhiều người yếu thế trên địa bàn. Hội đang quản lý gần 2.300 người là nạn nhân bị ảnh hưởng chất độc da cam, người khuyết tật, trẻ mồ côi, người mù. Trong đó, có những người hoàn cảnh hết sức khó khăn, vì thế bà luôn tất bật với các hoạt động từ vận động đến trao quà cho người dân. Bà luôn động viên bản thân mỗi ngày cố gắng thêm một chút để có thể góp sức cùng chăm lo cho những hoàn cảnh yếu thế.
Với tinh thần trách nhiệm, sự cảm thông sâu sắc, cán bộ hội tích cực, nhiệt tình trong công tác vận động. Ngoài ra, mọi người còn cẩn thận lập danh sách người khuyết tật, trẻ mồ côi, bệnh nhân nghèo trên địa bàn, cố gắng không bỏ sót. Ông Ngô Triều Phương, Chủ tịch Hội Bảo trợ Người khuyết tật - Trẻ mồ côi - Bệnh nhân nghèo tỉnh, cho biết thêm: “Nhiều người khuyết tật, trẻ em mồ côi, bệnh nhân nghèo có hoàn cảnh rất khó khăn. Cảm thông, chia sẻ với những vất vả, khó khăn mà các gia đình đang gặp phải, những người làm công tác hội chúng tôi tích cực thực hiện các hoạt động hỗ trợ, mong muốn mang lại cho họ cuộc sống tốt hơn”.
Năm 2024, các cấp hội tiếp tục tăng cường các hoạt động kết nối, vận động nguồn lực nhằm trợ giúp cho người yếu thế thông qua hoạt động chăm sóc sức khỏe, trao tặng quà, phẫu thuật phục hồi chức năng cho người khuyết tật... Từ đó, giúp mọi người vươn lên, hòa nhập cộng đồng xã hội...
Toàn tỉnh có trên 21.400 người khuyết tật và trên 600 trẻ mồ côi Trong năm qua, các cấp hội bảo trợ người khuyết tật - trẻ mồ côi - bệnh nhân nghèo trên địa bàn tỉnh đã vận động trao tặng 198 xe lăn, xe lắc, hỗ trợ phẫu thuật tim cho 7 trẻ em, phẫu thuật mắt thủy tinh thể cho 139 người, xây dựng và sửa chữa 5 căn nhà tình thương, trao tặng trên 39.000 phần quà… |
Bài, ảnh: BÍCH CHÂU
-
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
-
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
-
Phấn khởi khi nhận lương hưu theo mức mới
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !