Cảm phục tấm lòng vợ chồng già hơn 40 năm tìm thuốc nam giúp người
Hơn 40 năm qua, vợ chồng ông Nguyễn Văn Đấu và bà Nguyễn Thị Chăm, ở ấp Thạnh Bình, xã Hỏa Lựu, thành phố Vị Thanh, coi việc tìm thuốc nam làm từ thiện là niềm vui cho mình và hạnh phúc cho mọi người. Dù không khoác lên mình chiếc áo blouse trắng nghề y, nhưng tấm lòng của họ xứng đáng là “Lương y như từ mẫu”.
Ông Đấu năm nay hơn 90 tuổi, còn bà Chăm hơn 80 tuổi. Đã ở tuổi xưa nay hiếm, mắt mờ, tay run nhưng họ chưa chịu từ bỏ công việc ý nghĩa là tìm những cây thuốc nam giúp người.
Cây thuốc không còn nhiều như xưa, công việc tìm kiếm gặp nhiều khó khăn, nhất là với người lớn tuổi như ông Đấu, bà Chăm. Niềm vui như nhân lên khi những người con của ông bà sẵn lòng bỏ thời gian, công sức đi đây đó tìm thuốc nam cứu người giống cha mẹ mình.
Hễ đi đâu thấy cây thuốc nam là ông Đấu đem về chặt ra phơi khô. Ông làm công việc ý nghĩa này hơn 40 năm qua và làm bất kể ngày hay đêm.
Rảnh rỗi là chị Nguyễn Kim Phượng, con gái của ông Đấu, bà Chăm lại đi tìm thuốc nam. “Cũng giống như cha mẹ, tôi ước nguyện còn khỏe giờ nào thì tìm thuốc nam giúp người giờ đó”, chị Phượng bộc bạch.
Thuốc sau khi phơi khô được ông bà cẩn thận cho vào bao bảo quản. Mỗi tháng, gia đình ông bà tìm cắt, phơi khô được khoảng 300kg thuốc nam.
Những ngày nắng, sân nhà của hai vợ chồng già trở thành nơi phơi thuốc nam. Con cháu ở gần cũng đến làm tiếp; người già, người trẻ gửi tấm lòng mình vào những vị thuốc dân dã giúp người.
Sự kiên trì, bền bỉ trong hàng chục năm làm việc thiện của ông Đấu, bà Chăm thì không phải ai cũng có thể làm được. Cuộc sống càng ý nghĩa biết bao khi có những tấm lòng như vợ chồng ông bà. “Tôi làm việc này chừng nào không còn trên đời nữa thì thôi”, ông Đấu nói với bà Chăm và nhận về cái gật đầu mãn nguyện của người bạn đời tri kỷ.
Với chiếc xe đạp cà tàng, ông Đấu chở những bao thuốc nam đến cho chùa Tịnh độ cư sĩ Hưng Đức Tự (khu vực 2, phường VII, thành phố Vị Thanh) và các phòng thuốc nam từ thiện để các vị lương y chữa bệnh cho người dân. Nhiều năm nay, chiếc xe đạp của ông đã chở biết bao niềm vui, niềm hy vọng đến người bệnh. “Nghĩ tới việc thuốc của mình giúp được người bệnh qua cơn ngặt nghèo là bao nhiêu mệt nhọc trong tôi bỗng chốc tan biến”, ông Đấu chia sẻ.
T.S
-
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
-
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
-
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !