Vận động đoàn viên, thanh niên kết hôn trước 30 tuổi
(HG) - Ngày 23-11, Tỉnh đoàn đã phối hợp với Sở Y tế tổ chức tọa đàm về giải pháp vận động đoàn viên, thanh niên kết hôn trước 30 tuổi. Tham dự có khoảng 250 đại biểu, trong đó có khoảng 90 đoàn viên, thanh niên dưới 30 tuổi chưa kết hôn trên địa bàn tỉnh.
Các diễn giả giải đáp thắc mắc tại tọa đàm.
Theo báo cáo, thực hiện Chiến dịch truyền thông vận động sinh đủ 2 con lồng ghép với cung cấp dịch vụ Chăm sóc sức khỏe sinh sản - Kế hoạch hóa gia đình và Nâng cao chất lượng dân số tỉnh năm 2023, toàn tỉnh ghi nhận 106.443 nam, nữ thanh niên chưa kết hôn được tuyên truyền, vận động kết hôn trước 30 tuổi; 30.948 nam, nữ thanh niên có độ tuổi từ 16-30 tuổi có nhu cầu và đã được tư vấn phòng tránh vô sinh hiếm muộn. Thành lập và duy trì sinh hoạt 75 mô hình “Nam nữ thanh niên kết hôn trước 30 tuổi, sinh đủ 2 con trước 35 tuổi”. Triển khai nhiều cuộc nói chuyện chuyên đề tại cộng đồng về tuyên truyền chính sách dân số, vận động kết hôn sớm, sinh đủ 2 con,…
Tại buổi tọa đàm có chủ đề “Vì chất lượng giống nòi - Mỗi đoàn viên, thanh niên hãy kết hôn trước 30 tuổi”, các đại biểu đã giao lưu trực tiếp với diễn giả và đặt ra 26 câu hỏi về việc vận động nam, nữ kết hôn trước 30 tuổi; thực hiện các giải pháp nâng cao chất lượng dân số.
Anh Trương Minh Hoàng, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh đoàn, Chủ tịch Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam tỉnh, nhấn mạnh: “Nội dung tọa đàm giúp các bạn hiểu rõ thêm về ý nghĩa và tầm quan trọng của việc kết hôn trước 30 tuổi và sinh đủ 2 con trước 35 tuổi. Hy vọng rằng sau tọa đàm, nội dung, ý nghĩa của chương trình sẽ lan tỏa rộng khắp đến đoàn viên, thanh niên trên địa bàn tỉnh, giúp các bạn hiểu và thực hiện chủ trương, chính sách của tỉnh về công tác dân số đạt kết quả tốt nhất”.
Tin, ảnh: ĐANG THƯ
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !