Thống nhất công nhận mới và tái công nhận 33 sản phẩm đạt chuẩn OCOP 4 sao cấp tỉnh
(HG) - Sáng ngày 22-11, Hội đồng đánh giá, phân hạng sản phẩm OCOP cấp tỉnh (Hội đồng OCOP cấp tỉnh) tổ chức hội nghị xem xét tái công nhận và đánh giá công nhận mới sản phẩm OCOP cấp tỉnh. Tham dự và chủ trì hội nghị có ông Trương Cảnh Tuyên, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng OCOP cấp tỉnh.
Ông Trương Cảnh Tuyên (giữa), Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, Chủ tịch Hội động OCOP cấp tỉnh, đề nghị các chủ thể không ngừng nâng cao chất lượng sản phẩm OCOP.
Theo đó, tại hội nghị, các thành viên Hội đồng OCOP cấp tỉnh đã đánh giá và bỏ phiếu thống nhất đề nghị UBND tỉnh công nhận mới và tái công nhận lại 33 sản phẩm đạt chuẩn OCOP 4 sao cấp tỉnh; trong đó có 22 sản phẩm đề xuất công nhận mới và 11 sản phẩm tái công nhận. Tổng số có 13 chủ thể tham gia, thuộc 8/8 huyện, thị xã, thành phố trên địa bàn tỉnh; trong đó có 4 hợp tác xã, 5 công ty và 4 cơ sở. Ngoài ra, tại hội nghị, Hội đồng OCOP cấp tỉnh cũng bỏ phiếu thống nhất đề xuất 2 sản phẩm đủ điều kiện dự thi sản phẩm OCOP 5 sao cấp Trung ương.
Chủ thể sản phẩm OCOP giải trình một số nội dung đặt ra của thành viên Hội đồng OCOP cấp tỉnh tại hội nghị.
Cụ thể, thị xã Long Mỹ có 4 sản phẩm chế biến từ xoài; huyện Vị Thủy có một sản phẩm là gạo sạch Minh Quân (giống lúa ST 25); huyện Châu Thành A có 1 sản phẩm mới và tái công nhận 3 sản phẩm chế biến từ sữa dê; huyện Châu Thành có 2 sản phẩm chế biến từ trà; huyện Long Mỹ có 3 sản phẩm từ mật ong và mứt mãng cầu; thành phố Vị Thanh có 9 sản phẩm từ cá thát lát và khóm Cầu Đúc, trong đó tái công nhận 5 sản phẩm, công nhận mới 4 sản phẩm; thành phố Ngã Bảy có 3 sản phẩm, trong đó có 1 sản phẩm đủ điều kiện dự thi sản phẩm OCOP 5 sao của Trung ương; huyện Phụng Hiệp có 7 sản phẩm, trong đó có một sản phẩm đủ điều kiện dự thi sản phẩm đạt chuẩn OCOP 5 sao của Trung ương.
Ông Trương Cảnh Tuyên (thứ 3 từ trái sang), Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, Chủ tịch Hội động OCOP cấp tỉnh, tham quan khu trưng bày sản phẩm đề xuất tái công nhận và công nhận mới đạt chuẩn OCOP 4 sao cấp tỉnh.
Phát biểu tại hội nghị, ông Trương Cảnh Tuyên, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, Chủ tịch Hội động OCOP cấp tỉnh, chúc mừng các chủ thể vừa được thành viên Hội đồng OCOP cấp tỉnh thống nhất tái công nhận và công nhận mới sản phẩm đạt chuẩn OCOP 4 sao cấp tỉnh. Đề nghị các chủ thể không ngừng nâng cao chất lượng sản phẩm và cải thiện mẫu mã hàng hóa để ngày càng đáp ứng tốt hơn nhu cầu thị trường. Đặc biệt sắp tới đây, tỉnh tổ chức Festival ngành hàng lúa gạo nên các chủ thể đăng ký tham gia trưng bày sản phẩm của mình tại Festival nhằm tăng cường quảng bá, giới thiệu các sản phẩm OCOP của tỉnh; đồng thời gắn với việc liên kết, mở rộng thị trường đầu ra cho sản phẩm OCOP. Bên cạnh đó, đề nghị cơ quan thường trực Hội đồng OCOP cấp tỉnh sớm hoàn chỉnh các hồ sơ trình UBND tỉnh ra quyết định công nhận sản phẩm OCOP 4 sao cấp tỉnh cho các chủ thể.
Tin, ảnh: HỮU PHƯỚC
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !