Họp mặt mừng Chol Chnam Thmây
(HGO) – Sáng ngày 12-4, Ban Dân tộc tỉnh tổ chức Họp mặt mừng Chol Chnam Thmây 2023. Ông Nguyễn Hoàng Hành, Phó Vụ trưởng Vụ Công tác dân tộc địa phương, Ủy ban Dân tộc; bà Hồ Thu Ánh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; cùng lãnh đạo sở, ngành, đoàn thể và gần 230 vị sư sãi, gia đình chính sách, người có uy tín trong đồng bào dân tộc Khmer đến dự.
Bà Hồ Thu Ánh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, phát biểu tại buổi Họp mặt.
Sau khi nghe đại diện lãnh đạo Ban Dân tộc tỉnh đọc thư chúc mừng Tết Chol Chnam Thmây 2023 của Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, bà Hồ Thu Ánh thông tin một số kết quả nổi bật trong phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội thời gian qua tỉnh nhà, nhất là năm 2022 và quý I/2023. Kết quả trên là minh chứng cụ thể cho sự lãnh đạo, chỉ đạo sâu sát của các cấp ủy đảng, chính quyền, cùng sự chung tay góp sức của toàn thể nhân dân, trong đó có một phần đóng góp rất quan trọng của quý vị chức sắc, đồng bào dân tộc Khmer.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh mong muốn, tới đây cán bộ, các vị sư sãi, đồng bào dân tộc Khmer cần tiếp tục phát huy truyền thống đoàn kết, cùng với chính quyền địa phương nỗ lực, khắc phục và vượt qua khó khăn, vươn lên ổn định cuộc sống; tích cực tham gia các phong trào thi đua, học tập, lao động sản xuất, nhất là sản xuất nông nghiệp, xây dựng nông thôn mới. Tiếp tục giữ gìn, phát huy bản sắc văn hóa dân tộc ngày thêm phong phú, đa dạng; nâng cao ý thức cảnh giác, tinh thần cách mạng, góp phần giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội.
Riêng Ban Dân tộc tỉnh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu, cần phối hợp với sở, ban, ngành, đơn vị liên quan và UBND huyện, thị xã, thành phố tập trung thực hiện tốt các chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước về công tác dân tộc, chính sách dân tộc; đặc biệt, tiếp tục thực hiện tốt Chỉ thị số 19, ngày 10 tháng 1 năm 2018 của Ban Bí thư Trung ương Đảng về tăng cường công tác ở vùng đồng bào dân tộc Khmer trong tình hình mới; tiếp tục thực hiện chiến lược công tác dân tộc giai đoạn 2021 - 2030, tầm nhìn đến năm 2045 trên địa bàn tỉnh; triển khai thực hiện tốt các chương trình mục tiêu quốc gia trên địa bàn tỉnh nhằm góp phần nâng cao chất lượng đời sống, thu hẹp khoảng cách về mức sống, thu nhập của đồng bào dân tộc thiểu số trên địa bàn.
Ông Nguyễn Hoàng Hành (thứ 6 từ phải qua), Phó Vụ trưởng Vụ Công tác dân tộc địa phương, Ủy ban Dân tộc; bà Hồ Thu Ánh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, tặng quà cho các vị sư sãi.
Dịp này, Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh tặng nhiều phần quà cho các vị sư sãi, gia đình chính sách, người có uy tín trong đồng bào dân tộc Khmer.
Tin, ảnh: NHẬT TÂN
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !