Đoàn công tác Ban Dân vận Tỉnh ủy làm việc với Ban Dân vận Huyện ủy Long Mỹ
(HG) - Vừa qua, ông Sầm Hoàng Minh, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, cùng Đoàn công tác Ban Dân vận Tỉnh ủy đã đến làm việc với Ban Dân vận Huyện ủy Long Mỹ về tình hình thực hiện nhiệm vụ công tác dân vận năm 2023 trên địa bàn huyện Long Mỹ.
Với chủ đề năm 2023 “Sáng tạo, hiệu quả, thực chất, hướng về cơ sở”, kết quả công tác dân vận trong quý I/2023 trên địa bàn huyện Long Mỹ có nhiều chuyển biến tích cực, đã ban hành kế hoạch thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở năm 2023. Khối đại đoàn kết toàn dân tộc tiếp tục được tăng cường, các tầng lớp nhân dân tích cực hưởng ứng, tham gia các cuộc vận động, các phong trào thi đua yêu nước tại địa phương. Hoạt động đối ngoại nhân dân phát huy hiệu quả các mô hình thân nhân kiều bào giúp đỡ hộ nghèo, gia đình có hoàn cảnh khó khăn trong dịp tết. Chỉ đạo tốt công tác tôn giáo và nắm tình hình dân tộc, tôn giáo trên địa bàn. Phát huy vai trò, nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác giám sát, phản biện xã hội của MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội. Tiếp tục thực hiện tốt công tác dân vận chính quyền, thực hiện quy chế dân chủ cơ sở gắn với thực hiện Chỉ thị 05 của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh. Thực hiện tốt công tác tiếp công dân và tập trung thực hiện cải cách hành chính.
Công tác tuyên truyền, vận động của MTTQ và đoàn thể các cấp đã bám sát vào sự chỉ đạo, định hướng của cấp ủy đảng, chính quyền, các cơ quan chức năng. Cụ thể, tuyên truyền Nghị quyết số 04-NQ/TU ngày 26/11/2021 của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh về phát triển công nghiệp, nông nghiệp, đô thị và du lịch tỉnh Hậu Giang, giai đoạn 2021-2025 và những năm tiếp theo; Đề án phát triển nông nghiệp bền vững, thích ứng với biến đổi khí hậu tỉnh Hậu Giang giai đoạn 2021-2025, định hướng đến năm 2030, Đề án Hậu Giang xanh; Dự án xây dựng công trình đường bộ tốc Bắc - Nam phía Đông giai đoạn 2021- 2025... Qua đó, các chương trình, dự án trên địa bàn huyện tiếp tục được triển khai đạt nhiều kết quả tích cực.
Bên cạnh những kết quả đạt được thì công tác dân vận của huyện Long Mỹ vẫn còn nhiều hạn chế, như: công tác tuyên truyền đôi khi chưa thực sự hiệu quả, một số phong trào hoạt động thiếu bền vững, hiệu quả chưa cao; việc nắm tình hình, phản ánh tâm tư, nguyện vọng của Nhân dân ở một số lĩnh vực, địa bàn dân cư đôi lúc chưa kịp thời; phương thức hoạt động của Mặt trận và đoàn thể tuy được quan tâm nhưng vẫn còn chậm và chưa chủ động; công tác phối hợp với chính quyền, giữa đoàn thể đôi lúc chưa chặt chẽ, đội ngũ cán bộ các cấp cơ sở trong quá trình thực hiện theo Nghị quyết 27/2019/NQ-HĐND gặp nhiều khó khăn, bất cập, thường xuyên thay đổi, làm ảnh hưởng chất lượng công tác dân vận ở cơ sở; công tác thông tin, báo cáo hàng tháng, chuyên đề một số đơn vị còn hạn chế, chất lượng chưa đảm bảo.
Phát biểu tại buổi làm việc, ông Sầm Hoàng Minh, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, yêu cầu Ban Dân vận Huyện ủy Long Mỹ tiếp tục khắc phục những khó khăn hạn chế, quan tâm nâng cao công tác dân vận tại địa phương; cố gắng xây dựng nề nếp, giữ vững kỷ cương, tạo nền tảng, nâng cao năng lực cho cán bộ làm công tác dân vận trong thời gian tới. Bên cạnh đó, cần thực hiện tốt công tác nắm tình hình, tư tưởng trong Nhân dân, nhất là vùng đồng bào dân tộc, tôn giáo. Thực hiện tốt công tác phối hợp giữa Ban Dân vận Tỉnh ủy và các ngành, các địa phương trong địa bàn huyện. Đồng thời, phát huy hơn nữa và nâng cao chất lượng hiệu quả các mô hình dân vận khéo. Đặc biệt, đổi mới phương thức, đa dạng các hình thức tuyên truyền nhằm phát huy hơn nữa công tác dân vận trong thời gian tới.
TRẦN THANH
- Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
- Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
- Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
- Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
- Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
- Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
- Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
- Khuyết tật không khuyết quyết tâm
- Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
- Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
- Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
- Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
- Niềm vui của chúng tôi !