Công nhận xã Tân Phú đạt chuẩn nông thôn mới
(HG) - Sáng ngày 10-1, UBND thị xã Long Mỹ tổ chức Lễ công nhận xã Tân Phú đạt chuẩn nông thôn mới (NTM). Ông Trương Cảnh Tuyên, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh; cùng lãnh đạo các sở, ban, ngành liên quan của tỉnh và đông đảo người dân địa phương đã đến dự.
Ông Trương Cảnh Tuyên (bìa phải), Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, trao bằng công nhận xã đạt chuẩn NTM cho lãnh đạo xã Tân Phú.
Qua gần 12 năm triển khai thực hiện chương trình xây dựng NTM, tổng vốn huy động trên địa bàn xã hơn 120 tỉ đồng đầu tư cho xây dựng cơ sở hạ tầng nông thôn và phát triển sản xuất. Nhờ đó, hình ảnh từ một xã nghèo vùng sâu đã không còn mà thay vào đó là diện mạo khang trang, kết cấu hạ tầng thiết yếu về giao thông, thủy lợi, văn hóa, y tế, giáo dục… đã phát triển đồng bộ, đáp ứng được nhu cầu sản xuất và dân sinh trên địa bàn. Bên cạnh đó, công tác phát triển sản xuất nâng cao thu nhập cho người dân luôn được địa phương quan tâm. Hiện toàn xã có 140 mô hình sản xuất đạt hiệu quả kinh kế cao, điển hình như mô hình nuôi ba ba, nuôi lươn, trồng nhãn Ido, trồng mướp bao tiêu...
Đặc biệt, xã có một sản phẩm được công nhận OCOP 3 sao cấp tỉnh là bánh kẹp. Từ đó, góp phần nâng cao thu nhập cho người dân địa phương đến cuối năm 2022 đạt gần 54 triệu đồng/người/năm, tỷ lệ hộ nghèo và cận nghèo giảm còn 3,94%. Mặt khác, công tác giáo dục được chăm lo, tỷ lệ lao động qua đào tạo tăng dần qua các năm, người dân tích cực tham gia mua bảo hiểm y tế; đồng thời bà con luôn ý thức tốt trong việc bảo vệ môi trường và xây dựng cảnh quan sáng - xanh - sạch - đẹp; cũng như xây dựng mô hình nông thôn mới tiêu biểu như mô hình phòng chống tội phạm “3 quản, 3 phòng”, mô hình “5 không 3 sạch toàn diện”, mô hình “câu lạc bộ Cựu chiến binh tự quản bảo vệ môi trường”...
Phát biểu tại buổi lễ, ông Trương Cảnh Tuyên, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh đề nghị Ban chỉ đạo, Ban quản lý xã Tân Phú cần rà soát lại các tiêu chí NTM theo quy định, đồng thời xây dựng kế hoạch và thực hiện duy trì nâng chất các tiêu chí, phấn đấu xây dựng xã NTM nâng cao. Bên cạnh đó, chú trọng việc nâng cấp, bảo dưỡng tốt nhất những công trình đã được xây dựng; vận động Nhân dân nâng cấp nhà ở, tăng tỷ lệ mua bảo hiểm y tế tự nguyện; quan tâm tạo việc làm, đời sống vật chất, tinh thần những hộ còn nghèo; tiếp tục xây dựng cảnh quan môi trường xanh, sạch, đẹp; cũng như duy trì phát triển tổ nhân dân tự quản, đảm bảo an ninh trật tự xã hội nhằm mục tiêu không có tội phạm, sao cho làng xóm yên vui, gia đình hạnh phúc để xã NTM mang đầy ý nghĩa hơn…
Dịp này, có 1 tập thể và 34 cá nhân được nhận bằng khen của UBND tỉnh vì có thành tích xuất sắc trong xây dựng NTM.
HỮU PHƯỚC
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !