Cần phát huy tinh thần đại đoàn kết toàn dân tộc, tương thân, tương ái
(HGO) - Sáng ngày 22-5, tại Chùa Quốc Thanh, thuộc phường V, thành phố Vị Thanh, Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam tỉnh trang trọng tổ chức Đại lễ Phật đản Phật lịch 2568 - Dương lịch 2024. Ông Trần Văn Huyến, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh uỷ, Chủ tịch HĐND tỉnh; cùng lãnh đạo sở, ban, ngành tỉnh và thành phố Vị Thanh đến dự.
Thay mặt Tỉnh uỷ, HĐND, UBND, Uỷ ban MTTQ Việt Nam tỉnh, ông Trần Văn Huyến, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh uỷ, Chủ tịch HĐND tỉnh, tặng hoa chúc mừng Đại lễ Phật đản.
Tại buổi lễ, đại diện Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam tỉnh tuyên đọc thông điệp Phật đản Phật lịch 2568 của Đức Pháp chủ Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Đây là dịp ôn lại lịch sử và những lời dạy của Đức Phật gợi ý các giải pháp xây dựng nền hòa bình thế giới, hạnh phúc của con người và sự phát triển bền vững của xã hội; đồng thời, ghi nhận công đức của các cấp giáo hội, đồng bào phật tử Việt Nam trong, ngoài nước đã làm tốt việc phụng sự và mong tất cả tiếp tục đồng lòng, chung tay góp sức phục vụ nhân sinh, tốt đời, đẹp đạo.
Ông Trần Văn Huyến, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh uỷ, Chủ tịch HĐND tỉnh, cùng các vị hoà thượng, thượng toạ thực hiện nghi thức tắm phật.
Phát biểu tại buổi lễ, ông Trần Văn Huyến gửi đến các vị chư tôn, đức hòa thượng, thượng tọa, đại đức, ni trưởng, ni sư, tăng ni, phật tử cùng đồng bào Phật giáo tỉnh lời chúc sức khỏe, an lành, hạnh phúc. Qua đây, ông mong muốn chư tôn đức, tăng ni, phật tử tỉnh nhà gắng sức thực hành lời dạy của Đức Phật, trau dồi đạo hạnh, giữ gìn, bảo vệ hình ảnh, uy tín, giá trị đạo đức tốt đẹp của Phật giáo; phát huy tinh thần đại đoàn kết toàn dân tộc, tương thân, tương ái, chung tay xây dựng quê hương Hậu Giang ngày càng giàu đẹp, vì “Đạo pháp - Dân tộc - Chủ nghĩa xã hội”.
Lãnh đạo tỉnh cùng các vị hoà thượng, thượng tọa thả bóng bay.
Dịp này, chư tôn đức và đại biểu cử hành nghi thức cúng dường Phật đản; lãnh đạo tỉnh cùng chư tôn đức thực hiện nghi thức tắm phật, thả bóng bay và cầu gia đạo…
Tin, ảnh: NHẬT TÂN
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !