Bế mạc Đại hội Thể thao đồng bằng sông Cửu Long lần thứ IX
(HG) - Chiều ngày 25-10, tại Trung tâm Văn hóa tỉnh Hậu Giang đã diễn ra lễ bế mạc Đại hội Thể thao đồng bằng sông Cửu Long lần thứ IX - Hậu Giang năm 2023. Đến dự, có bà Mã Thị Tươi, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh; ông Nguyễn Văn Hòa, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban tổ chức Đại hội; ông Phan Thanh Duy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Bạc Liêu; ông Nguyễn Hữu Đạt, Trưởng Cơ quan đại diện Văn phòng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch tại Thành Phố Hồ Chí Minh, Phó trưởng Ban tổ chức Đại hội.
Bà Mã Thị Tươi, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh, trao Bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh cho các tập thể vì có thành tích xuất sắc tại đại hội.
Sau hơn 3 tháng diễn ra (từ ngày 11-7 đến 18-10), Đại hội Thể thao đồng bằng sông Cửu Long lần thứ IX - Hậu Giang năm 2023 đã thành công tốt đẹp. Ban tổ chức làm việc với tinh thần trách nhiệm cao, tổ chức hơn 35 cuộc họp, xây dựng trên 20 kế hoạch và thành lập 11 ban tổ chức địa phương, 6 tiểu ban giúp việc. Đại hội tổ chức 27 môn thi đấu, với 549 nội dung (272 nội dung nam, 252 nội dung nữ, 25 nội dung phối hợp nam, nữ), tăng 3 môn là jujitsu, bóng rổ, kurash so với Đại hội lần thứ VIII. Thu hút hơn 2.900 huấn luyện viên, vận động viên thuộc 13 tỉnh, thành phố trong khu vực, qua đó, chọn được nhiều gương mặt triển vọng ở các môn thi đấu để tạo nguồn vận động viên cho đội tuyển quốc gia. Công tác thông tin tuyên truyền về đại hội được đẩy mạnh, tạo nên sức lan tỏa rộng đến người dân. Các tỉnh, thành đều có sự chuẩn bị chu đáo để tham gia đại hội; lực lượng trọng tài vững vàng về chuyên môn góp phần cho việc đánh giá kết quả thi đấu chính xác, công tâm, không để xảy ra khiếu nại…
Ông Nguyễn Văn Hòa (thứ 4 từ trái sang), Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban tổ chức Đại hội và ông Nguyễn Hữu Đạt (thứ 5 từ trái sang), Trưởng Cơ quan đại diện Văn phòng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch tại Thành Phố Hồ Chí Minh, Phó Trưởng Ban tổ chức Đại hội, trao cờ thi đua của Cục Thể dục thể thao cho 5 đơn vị có thành tích xuất sắc tại Đại hội.
Phát biểu bế mạc, ông Nguyễn Văn Hòa, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban tổ chức Đại hội, yêu cầu: Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hậu Giang tiếp tục chỉ đạo đơn vị chuyên môn tăng cường tập luyện các bộ môn thể thao thế mạnh, không ngừng nâng cao thành tích để đạt thứ hạng cao trong thời gian tới; triển khai hiệu quả đề án thể thao thành tích cao của tỉnh,… Đề nghị Cục Thể dục thể thao tạo điều kiện cho các vận động viên đạt thành tích cao tại đại hội lần này và các kỳ tới có thể tham gia tập luyện, thi đấu ở những giải châu Á, thế giới.
Các cá nhân có thành tích xuất sắc tại Đại hội nhận Bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh.
Ông Nguyễn Văn Hòa mong muốn lãnh đạo Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch; Sở Văn hóa và Thể thao các tỉnh, thành trong khu vực tiếp tục quan tâm, chăm bồi cho phong trào thể dục thể thao ngày càng phát triển, nhất là thể thao thành tích cao. Các môn thi đấu tập thể như bóng đá, bóng rổ, bóng chuyền,… cần quan tâm đầu tư. Qua kết quả thi đấu ở đại hội lần này, ngành cần mạnh dạn đề xuất UBND tỉnh, thành phố đầu tư cơ sở vật chất, trang thiết bị tập luyện để nâng cao chất lượng huấn luyện và công tác tổ chức thi đấu tại địa phương.
Ông Nguyễn Văn Hòa (phải), Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hậu Giang, Trưởng Ban tổ chức Đại hội trao cờ luân lưu đăng cai Đại hội Thể thao đồng bằng sông Cửu Long lần thứ X cho ông Phan Thanh Duy (trái), Phó Chủ tịch UBND tỉnh Bạc Liêu.
Dịp này, Cục Thể dục thể thao tặng cờ thi đua cho 5 đơn vị có thành tích xuất sắc tại đại hội. Đó là, tỉnh An Giang giành hạng nhất toàn đoàn với 91 vàng, 77 bạc, 67 đồng; thành phố Cần Thơ xếp hạng nhì khi mang về 71 vàng, 48 bạc, 108 đồng; Hậu Giang ở vị trí thứ ba với 61 vàng, 59 bạc, 106 đồng; Vĩnh Long giành hạng tư với 51 vàng, 44 bạc và 74 đồng; Đồng Tháp ở vị trí thứ năm với 42 vàng, 70 bạc, 105 đồng.
Ngoài ra, có 4 tập thể và 13 cá nhân được nhận Bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh vì đã có thành tích xuất sắc tại đại hội; 3 tập thể và 9 cá nhân nhận giấy khen của Giám đốc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh Hậu Giang vì đã có thành tích tốt tại đại hội.
Đại hội Thể thao đồng bằng sông Cửu Long lần thứ X năm 2025 sẽ do tỉnh Bạc Liêu đăng cai tổ chức.
Tin, ảnh: HỒNG NHUNG
-
Thể thao phong trào phát huy thế mạnh
-
Karate Hậu Giang giành huy chương vàng giải câu lạc bộ quốc gia
-
Bốn đội giao lưu bóng đá chào mừng đại hội
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !