Tập luyện nghiêm túc
Thực binh là nội dung rất quan trọng trong diễn tập khu vực phòng thủ, do đó, cán bộ, chiến sĩ huyện Long Mỹ đã và đang khắc phục khó khăn, nỗ lực tập luyện để ngày diễn tập chính thức thành công.
Lực lượng dự bị động viên huyện Long Mỹ tham gia tập luyện.
Thực binh xử lý tình huống A trong diễn tập khu vực phòng thủ huyện Long Mỹ năm nay với Đề mục “Tiểu đoàn bộ binh tiến công địch đổ bộ đường không”.
Những ngày đầu tháng 8 này, thời tiết trên địa bàn tỉnh nói chung, huyện Long Mỹ nói riêng khá thất thường, mưa bất chợt lướt qua, sau đó nắng gay gắt, nhưng cán bộ, chiến sĩ thuộc Ban Chỉ huy Quân sự huyện vẫn miệt mài tập luyện trên thao trường thuộc ấp 3, thị trấn Vĩnh Viễn.
Từng khẩu hiệu như: cơ động lên, xung phong… được người chỉ huy hô to, dứt khoát, chiến sĩ răm rắp làm theo. Thấy chiến sĩ nào thực hiện chưa đúng động tác thì người chỉ huy nhắc nhở, chỉ lại…
Xác định diễn tập thực binh là nhiệm vụ rất quan trọng trong diễn tập khu vực phòng thủ, ngay khi nhận được chỉ đạo của cấp trên, với vai trò là cơ quan thường trực, chủ trì, Ban Chỉ huy Quân sự huyện Long Mỹ tổ chức nhiều cuộc họp, phân công, giao trách nhiệm cụ thể cho từng người.
Ban Chỉ huy Quân sự huyện còn chủ động tham mưu cho Huyện ủy, UBND huyện huy động quân số từ các địa phương, đơn vị để tham gia thực binh. Trong quá trình tập luyện, cán bộ chỉ huy thực hiện theo phân đoạn từ chậm đến nhanh, từ dễ đến khó.
“Diễn tập có sử dụng đạn hơi, thuốc nổ là hình thức huấn luyện cao nhất nhằm đưa các lực lượng vào sát thực tế chiến đấu, là điều kiện để rèn luyện toàn diện, nâng cao trình độ tổ chức chỉ huy, hiệp đồng và thực hành chiến đấu giữa các phân đội, kiểm tra trình độ kỹ, chiến thuật của cán bộ, chiến sĩ. Để hoàn thành tốt nhiệm vụ thực binh, chúng tôi yêu cầu từng cán bộ, chiến sĩ phải luyện tập thuần thục động tác, kỹ thuật, chiến thuật, vận dụng sáng tạo, hiệp đồng chặt chẽ trong quá trình cơ động, triển khai đội hình, thực hành tiến công tiêu diệt mục tiêu”, trung tá Phạm Thành Văn, Tiểu đoàn trưởng Tiểu Đoàn Bộ binh, thuộc Ban Chỉ huy Quân sự huyện Long Mỹ, cho biết.
Đang học năm cuối của Trường Cao đẳng nghề Cần Thơ, nhưng khi được lệnh tham gia diễn tập thực binh trong diễn tập khu vực phòng thủ huyện Long Mỹ năm nay, chiến sĩ Nguyễn Đức Thịnh, ở thị trấn Vĩnh Viễn, sắp xếp việc học và nhanh chóng về địa phương. Mấy ngày qua, Nguyễn Đức Thịnh chăm chú lắng nghe chỉ huy hướng dẫn, chịu khó tập luyện, đến nay, nội dung, ý định thực binh và các động tác trong chiến đấu được Thịnh nắm vững.
“Góp một phần vào thành công chung của diễn tập khu vực phòng thủ năm nay là vinh dự đối với tôi, do đó khi tập luyện rất nghiêm túc, trách nhiệm. Qua đây, giúp tôi nâng cao cảnh giác trước âm mưu của các thế lực thù địch, đồng thời sẵn sàng thực hiện nhiệm vụ bảo đảm an ninh trật tự khi địa phương cần”, chiến sĩ Nguyễn Đức Thịnh cho biết.
“Mặc dù trong quá trình tập luyện còn gặp nhiều khó khăn, song với sự chỉ đạo, hướng dẫn, giúp đỡ của các cơ quan chuyên môn Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh, cùng với tinh thần đoàn kết, cầu thị của mỗi cán bộ, chiến sĩ, những khó khăn từng bước được khắc phục và tất cả đang quyết tâm để cuộc diễn tập khu vực phòng thủ huyện diễn ra thành công”, trung tá Văn cho biết thêm.
Từ nay đến ngày diễn tập chính thức (ngày 10-8), cán bộ Ban Chỉ huy Quân sự huyện Long Mỹ tiếp tục tập trung hướng dẫn kỹ thuật, chiến thuật để bước vào thực binh bảo đảm an toàn, đạt yêu cầu đặt ra.
Thượng tá Trương Văn Sử, Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy Quân sự huyện Long Mỹ, chia sẻ: “Diễn tập thực binh là dịp rèn luyện cho đội ngũ chỉ huy các cấp nắm chắc nguyên tắc lý luận, tiến hành đủ nội dung, đúng thứ tự các bước trong công tác tổ chức chuẩn bị, thực hành chiến đấu và chỉ huy chiến đấu. Qua đó, nâng cao trình độ kỹ chiến thuật cho bộ đội, rèn luyện thể lực, sức khỏe bền bỉ, dẻo dai, tăng khả năng cơ động, bảo đảm thực hành tác chiến trong điều kiện khó khăn, gian khổ”. |
Bài, ảnh: NHẬT TÂN
-
Huyện Vị Thủy: Tổng kết công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2024
-
2/3 đơn vị cấp xã tổ chức xong diễn tập chiến đấu
-
Diễn tập khu vực phòng thủ an toàn, chất lượng
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !