Những cá nhân tiêu biểu trong phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc
Nhờ đẩy mạnh triển khai thực hiện nên phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc trên địa bàn huyện Châu Thành phát triển rộng khắp. Nhiều cá nhân có đóng góp quan trọng trong giữ gìn an ninh trật tự (ANTT) địa phương, được các cấp biểu dương, khen thưởng.
Đội trưởng dân phòng tiêu biểu
Đó là ông Nguyễn Long Hồ, Đội trưởng Đội Dân phòng ấp Đông Lợi, xã Đông Phước.
Trước đây, ấp Đông Lợi được xem là địa bàn khá phức tạp về ANTT, thường xuyên xảy ra tội phạm như: trộm cắp, đánh bạc, đá gà ăn thua bằng tiền, đánh nhau gây thương tích… Với mong muốn được góp sức mình vào việc tham gia đảm bảo ANTT địa phương, năm 2012, khi Đội Dân phòng ấp thành lập, ông Hồ tình nguyện tham gia, sau đó được phân công làm Đội trưởng cho đến nay.
Là đội trưởng, ông luôn tiên phong trong đảm bảo thực hiện tốt nhiệm vụ được giao; luôn có mặt tại đơn vị, sẵn sàng hỗ trợ lực lượng các cấp khi cần; cùng với Công an xã tổ chức tuần tra đảm bảo ANTT ít nhất 4 cuộc/tuần, không kể đêm hay ngày. Nắm và cung cấp nhiều nguồn tin quan trọng cho Công an xã để kịp thời ngăn chặn các hành vi vi phạm pháp luật xảy ra. Trong đó, vụ cướp giật tài sản cách đây khoảng 7 năm ông còn nhớ rất rõ.
Ông Hồ kể, khoảng 19 giờ tối, khi đang ở nhà thì nhận được cuộc điện thoại của một thành viên của Đội báo có vụ cướp giật tài sản trên tuyến lộ từ xã Đông Phước đi xã Tân Long (huyện Phụng Hiệp). Liền sau đó, ông cùng một số thành viên ra tuyến lộ trên để chặn bọn cướp giật, đồng thời báo Công an xã để cùng vây bắt. Bằng các biện pháp có được, ông và Công an xã bắt nhanh bọn cướp trên, trả lại tài sản cho nạn nhân.
Ngoài tham gia đảm bảo ANTT, ông Hồ còn thường xuyên phối hợp với ban, ngành địa phương tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật đến với người dân, vận động bà con mạnh dạn tố giác, đấu tranh phòng, chống tội phạm, các tệ nạn xã hội. “Đây là công việc tôi yêu thích, vì bản thân muốn cống hiến một phần công sức giúp bà con, chính quyền địa phương đảm bảo ANTT. Từ ngày đảm nhiệm công tác đến nay, tình hình ANTT trên địa bàn có sự chuyển biến tích cực, bà con yên tâm chăm lo sản xuất. Đây là niềm vui, động lực để tôi tiếp tục cố gắng thực hiện tốt nhiệm vụ được giao trong thời gian tới”, ông Hồ chia sẻ.
Ông Hồ còn rất nhiệt tình trong công tác xã hội. Cụ thể, ông tham gia vận động Quỹ vì người nghèo, giúp nhiều hộ có hoàn cảnh khó khăn ở ấp phát triển kinh tế; vận động mạnh thường quân đóng góp giặm vá tuyến đường nông thôn của ấp để tạo điều kiện thuận lợi cho người dân đi lại dễ dàng.
Tích cực tố giác tội phạm
Không trực tiếp tham gia vây bắt tội phạm như ông Hồ, nhưng những đóng góp của ông Nguyễn Văn Hùm, ở ấp Phú Lợi, xã Phú Hữu trong giữ gìn ANTT địa phương là rất quan trọng.
Theo ông Hùm, ấp tiếp giáp với thị trấn Mái Dầm, thị trấn Ngã Sáu và có Tỉnh lộ 925 đi qua, nên trước đây tình hình ANTT trên địa bàn khá phức tạp, nhất là đánh bạc, đá gà…
Nhận thức rõ vai trò, trách nhiệm của người dân trong giữ gìn ANTT trên địa bàn, ông thường xuyên phối hợp với Công an xã nắm tình hình các loại tội phạm và phương thức hoạt động để tố giác.
Ông không nhớ rõ đã tố giác bao nhiêu vụ tệ nạn xã hội hay các hành vi vi phạm pháp luật trong và ngoài ấp, nhưng hễ thấy có dấu hiệu là điện thoại báo với lực lượng công an nắm, triệt phá. Trong hàng chục vụ tố giác, ông nhớ nhất là vụ đánh bài ở gần Khu du lịch sinh thái Phú Hữu.
Ông Hùm kể, trưa của một ngày các đây hơn 1 năm, trên đường đi chợ Ngã Sáu, ông phát hiện một số đối tượng ở ấp có hành vi khả nghi đánh bạc, liền sau đó, ông điện thoại báo với Công an xã.
Nhận được thông tin, lãnh đạo Công an xã Phú Hữu cử lực lượng nắm tình hình và phối hợp với đội chức năng Công an huyện Châu Thành tiến hành triệt phá với 20 đối tượng đang đánh bài ăn thua bằng tiền.
Ngoài tham gia tố giác tội phạm, ông Hùm còn vận động người dân trên địa bàn thực hiện nghiêm các quy định của pháp luật trong đảm bảo ANTT, trật tự, an toàn giao thông…, trong đó đã cảm hóa, giáo dục một số thanh thiếu niên có nguy cơ vi phạm pháp luật trở thành công dân có ích cho gia đình, xã hội.
Năm nay, H. 20 tuổi, trước đây do không có việc làm ổn định, nên thường xuyên tụ tập bạn bè nhậu nhẹt, chạy xe nẹt pô, hú ga. Để H. không vi phạm pháp luật, trở thành công dân có ích, ông Hùm đến nhà tuyên truyền không nên tham gia tệ nạn xã hội, không tụ tập gây rối trật tự công cộng, đồng thời còn nói đến hậu quả của các hành vi trên…
Từ đó H. hiểu đúng hơn hành động của mình, sau đó từ bỏ tụ tập bạn bè, kiếm việc làm. Hiện, H. đang làm công nhân cho một công ty trên địa bàn huyện Châu Thành, thu nhập ổn định, biết quan tâm chăm lo gia đình.
“Cũng nhờ chú Hùm vận động, tuyên truyền nên tôi mới hiểu rõ hành động của mình có nguy cơ vi phạm pháp luật nên từ bỏ. Tôi sẽ vận động người thân, bạn bè tham gia các hoạt động đảm bảo ANTT địa phương để xóm làng bình yên”, H. nói.
Ông Hùm thông tin thêm: “Công việc này nhiều lúc tiềm ẩn rủi ro, phức tạp, nhưng vì bình yên xóm ấp, tôi sẽ tiếp tục tham gia, góp phần đảm bảo ANTT địa phương, người dân an tâm lao động, sản xuất”.
Với những đóng góp của mình, ông Hùm nhận được nhiều giấy khen của Giám đốc Công an tỉnh, Chủ tịch UBND huyện Châu Thành, UBND xã Phú Hữu trong phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc.
Bài, ảnh: NHẬT TÂN
-
Huyện Vị Thủy: Tổng kết công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2024
-
2/3 đơn vị cấp xã tổ chức xong diễn tập chiến đấu
-
Diễn tập khu vực phòng thủ an toàn, chất lượng
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !