Nhiều hoạt động trong Ngày hội Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc
(HG) - UBND tỉnh vừa có Kế hoạch tổ chức Ngày hội Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc (ANTQ) năm 2023.
Theo đó, ngày hội năm nay bao gồm phần lễ và phần hội. Cụ thể, phần lễ gồm: Đánh giá tình hình, kết quả xây dựng phong trào Toàn dân bảo vệ ANTQ thời gian qua, trọng tâm là 8 tháng đầu năm 2023, từ đó rút ra bài học kinh nghiệm, đề ra phương hướng, nhiệm vụ thời gian tới; kết hợp sơ kết, tổng kết các mô hình hoạt động hiệu quả, thiết thực; tọa đàm, thảo luận, trao đổi kinh nghiệm xây dựng phong trào và biểu dương, khen thưởng, cổ vũ, động viên các tập thể, cá nhân có thành tích trong xây dựng phong trào Toàn dân bảo vệ ANTQ.
Về phần hội, tùy theo điều kiện ở từng đơn vị, địa phương có thể tổ chức trước hoặc sau phần lễ; trong đó, tập trung vào các hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể dục, thể thao, trò chơi dân gian nhằm vận động Nhân dân tham gia bảo vệ ANTQ.
Để thực hiện tốt kế hoạch này, UBND tỉnh giao Công an tỉnh chủ trì tham mưu Tỉnh ủy, UBND tỉnh, Ban Chỉ đạo phòng, chống tội phạm, tệ nạn xã hội và xây dựng phong trào Toàn dân bảo vệ ANTQ tỉnh chọn, đăng ký với Bộ Công an ít nhất 1 điểm tổ chức ngày hội để mời đại biểu Trung ương về dự. Đối với cấp huyện, ở mỗi xã, phường, thị trấn chọn 1 ấp, khu vực tiêu biểu để tổ chức ngày hội. Riêng các cơ quan, doanh nghiệp, cơ sở giáo dục cấp tỉnh và huyện có ít nhất 2 đơn vị tổ chức ngày hội.
Qua ngày hội, nhằm tuyên truyền, giáo dục truyền thống yêu nước, lòng tự hào dân tộc, nâng cao ý thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên và tầng lớp nhân dân trong sự nghiệp bảo vệ an ninh quốc gia, bảo đảm trật tự, an toàn xã hội và xây dựng lực lượng công an nhân dân thực sự trong sạch, vững mạnh, chính quy, tinh nhuệ, hiện đại, đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ trong tình hình mới; phát huy tinh thần cảnh giác, kiên quyết đấu tranh làm thất bại âm mưu, “diễn biến hòa bình” của các thế lực thù địch và tội phạm, bảo đảm an ninh, trật tự trên địa bàn.
Kịp thời biểu dương, khen thưởng tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc; nhân rộng mô hình, điển hình tiên tiến trong phong trào Toàn dân bảo vệ ANTQ; phát huy truyền thống yêu nước, lòng tự hào dân tộc, tinh thần cảnh giác cách mạng trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
NHẬT TÂN
-
Huyện Vị Thủy: Tổng kết công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2024
-
2/3 đơn vị cấp xã tổ chức xong diễn tập chiến đấu
-
Diễn tập khu vực phòng thủ an toàn, chất lượng
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !