Tiếp tục thực hiện hiệu quả các cuộc vận động, phong trào thi đua yêu nước
Ông Trần Văn Chính được cử giữ chức Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh
(HGO) - Sáng ngày 6-10, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh tổ chức Hội nghị lần thứ tám, khóa IX, nhiệm kỳ 2019-2024 sơ kết công tác quý III, triển khai chương trình công tác quý IV năm 2022 và hiệp thương cử chức danh Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh. Ông Trần Văn Huyến, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; ông Trương Cảnh Tuyên, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh; ông Sầm Hoàng Minh, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy.
Ông Trần Văn Huyến, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, phát biểu tại hội nghị.
Với phương châm hành động “Hình thức tập trung, nội dung thiết thực, hành động quyết liệt, hiệu quả thực chất”, trong quý III, MTTQ các cấp cùng các tổ chức thành viên tập trung các hoạt động tuyên truyền, vận động thực hiện các cuộc vận động, các phong trào thi đua yêu nước đạt nhiều kết quả. Trọng tâm là tuyên truyền, vận động kết hợp với triển khai các đề án, nghị quyết, chương trình của cấp ủy, chính quyền cùng cấp, các cuộc vận động, phong trào thi đua yêu nước gắn với gặp gỡ, tiếp xúc, lắng nghe ý kiến, nguyện vọng của các tầng lớp nhân dân. Kết quả, tuyên truyền được hơn 4.300 cuộc, có hơn 132.000 lượt cán bộ, đoàn viên, hội viên và Nhân dân tham dự.
Ông Trần Văn Huyến (phải), Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, tặng hoa chúc mừng ông Trần Văn Chính được cử giữ chức Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, nhiệm kỳ 2019-2024.
Công tác vận động Quỹ “Vì người nghèo” và chương trình an sinh phúc lợi xã hội tiếp tục được đẩy mạnh. Tính từ đầu năm đến nay, Mặt trận và các tổ chức thành viên vận động trên 92 tỉ đồng, trong đó Quỹ “Vì người nghèo” được hơn 31 tỉ đồng, quỹ an sinh phúc lợi xã hội hơn 61 tỉ đồng. Đồng thời, phối hợp triển khai, thực hiện tốt công tác chăm lo cho gia đình chính sách, hộ nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn; công tác giám sát, phản biện xã hội được triển khai có hiệu quả, góp phần cho sự phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh.
Tuy nhiên, hoạt động của Mặt trận các cấp trong quý III vẫn còn một số khó khăn, hạn chế như: Các mô hình có hiệu quả chưa được nhân rộng kịp thời; công tác phối hợp trong việc triển khai một số nội dung có nơi còn thiếu chặt chẽ; điều kiện hoạt động nhìn chung còn nhiều khó khăn, nhất là cơ sở.
Phát biểu tại hội nghị, ông Trần Văn Huyến, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, đánh giá các cuộc vận động, phong trào của Mặt trận ngày càng đi vào chiều sâu, đặc biệt là vận động được nhiều nguồn lực để hỗ trợ, chăm lo thiết thực đời sống của đoàn viên, hội viên và Nhân dân.
Về phương hướng, nhiệm vụ quý IV, ông Trần Văn Huyến yêu cầu Mặt trận các cấp nâng cao hơn nữa hiệu quả triển khai các cuộc vận động, phong trào thi đua yêu nước. Tiếp tục thực hiện công tác giám sát, phản biện xã hội đi vào chiều sâu. Đặc biệt là tăng cường tuyên truyền, vận động các tầng lớp nhân dân đoàn kết, đồng lòng, ủng hộ thực hiện nhiệm vụ chính trị của tỉnh, nhất là các dự án đường cao tốc đi qua địa bàn, hướng tới mục tiêu xây dựng tỉnh nhà ngày càng phát triển, giàu đẹp...
- Tại hội nghị, Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh đã hiệp thương cử tham gia Ủy ban, cử giữ chức Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, nhiệm kỳ 2019-2024 đối với ông Trần Văn Chính, Tỉnh ủy viên, Bí thư Đảng đoàn Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh. Kết quả, 100% Ủy viên Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh thống nhất cử ông Trần Văn Chính giữ chức Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, nhiệm kỳ 2019-2024.
Tin, ảnh: T.SƠN
-
Thiết thực chăm lo đời sống người dân
-
Ý nghĩa các hoạt động, công trình chào mừng đại hội
-
Tổ chức 6 cuộc tuyên truyền gắn với lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của người dân
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !