Công nghệ thông tin giúp ích nhiều trong sinh hoạt hội
Các cấp hội LHPN thị xã Long Mỹ đã và đang tích cực đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin (CNTT) trong chỉ đạo, điều hành, triển khai công tác hội, góp phần nâng cao hiệu quả hoạt động, đáp ứng yêu cầu thực hiện nhiệm vụ trong tình hình mới.
Có 100% cơ sở hội trên địa bàn thị xã có mô hình ứng dụng CNTT trong hoạt động, thu hút nhiều phụ nữ tham gia.
Ứng dụng CNTT trong sinh hoạt, tuyên truyền, tăng cường kết nối, tập hợp hội viên đang là xu thế tất yếu của thời đại công nghiệp 4.0 và các cấp hội LHPN thị xã đã nắm bắt xu hướng này để tạo ra sự thay đổi mạnh mẽ, nâng cao chất lượng trong hoạt động, cũng như sự phát triển của hội.
Bà Lâm Thị Thu, Chủ tịch Hội LHPN thị xã, nói: “Tích cực hưởng ứng chủ đề năm 2024 “Đẩy mạnh ứng dụng CNTT trong sinh hoạt hội”, chúng tôi đã chỉ đạo các cơ sở hội đẩy mạnh ứng dụng để triển khai, tổ chức các hoạt động, sinh hoạt. Qua đó, tạo ra sự thay đổi mạnh mẽ trong sinh hoạt hội, cũng như sự phát triển của phong trào phụ nữ địa phương. Đến nay, 100% cơ sở hội trên địa bàn có mô hình đang hoạt động, thu hút nhiều hội viên, phụ nữ tham gia”.
Áp dụng các mô hình, chị em rất chủ động tiếp cận, học hỏi, qua đó góp phần nâng cao hiệu suất, chất lượng công việc. Chị Trần Thị Ngọc Hân, Chủ tịch Hội LHPN phường Vĩnh Tường, chia sẻ: “Mô hình “Hội kết nối sinh hoạt hội viên làm ăn xa thông qua groupzalo” đã được triển khai ở tất cả 3 khu vực trên địa bàn, kết nối hơn 50 chị em tham gia vào nhóm. Các chị rất ủng hộ nên việc tuyên truyền, thông báo qua groupzalo thuận tiện hơn trước nhiều”.
Ngoài ra còn có các mô hình hiệu quả như: Mô hình “Mã QR gắn kết, chia sẻ cùng với hội viên phụ nữ trong hoạt động hội” tại xã Long Trị; mô hình “Ứng dụng CNTT trong sinh hoạt hội viên, phụ nữ công giáo” tại phường Trà Lồng;…
Bà Nguyễn Thị Trang, Chủ tịch Hội LHPN xã Long Trị, cho biết: Qua “Mô hình “Mã QR gắn kết, chia sẻ cùng với hội viên phụ nữ trong hoạt động hội” chúng tôi đã giải đáp kịp thời những thắc mắc của hội viên. Chẳng hạn như trường hợp chị em hội viên cần hỗ trợ vay vốn để sản xuất, kinh doanh, nếu trước đây phải thông qua chi hội, xong mới lên tới hội cơ sở, như vậy sẽ rất tốn thời gian nhưng với ứng dụng này chị em có thể nhắn trực tiếp vào phần ghi chú của nhóm để ban quản lý nhóm, hội cấp cơ sở hướng dẫn, hỗ trợ”.
Còn bà Võ Thị Cẩm Quỳnh, Chủ tịch Hội LHPN phường Trà Lồng, thông tin thêm: “Tỷ lệ phụ nữ công giáo chiếm trên 85% phụ nữ phường. Mô hình ra mắt đã hỗ trợ cho hội viên, phụ nữ nhiều thứ. Chúng tôi cũng lồng ghép tuyên truyền về lối sống “tốt đời, đẹp đạo”, gắn kết, thắt chặt thêm tình cảm của hội viên đồng bào Công giáo với nhau. Khi các hội viên, phụ nữ không có điều kiện tham gia họp trực tiếp sẽ họp qua phần mềm Zoom”.
Việc tăng cường ứng dụng CNTT đã khuyến khích các chị em hội viên phụ nữ mở rộng mạng lưới tương tác, thúc đẩy hiệu quả hoạt động sản xuất, kinh doanh trong thời đại công nghệ số…
“Thời gian tới, Hội LHPN thị xã tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền, tổ chức các buổi tập huấn cho cán bộ hội, chi hội trưởng,… sử dụng thành thạo những trang thiết bị, phần mềm ứng dụng CNTT cơ bản trong công tác chỉ đạo, điều hành và triển khai thực hiện nhiệm vụ, phục vụ tốt công tác tuyên truyền. Mỗi cán bộ, hội viên cần chủ động tìm hiểu, tiếp cận. Qua đó góp phần đổi mới, nâng cao hiệu quả hoạt động hội, đáp ứng yêu cầu thực hiện nhiệm vụ trong giai đoạn hiện nay”, bà Lâm Thị Thu, Chủ tịch Hội LHPN thị xã, định hướng thêm.
Bài, ảnh: BẢO LINH
- Hiệu quả ứng dụng công nghệ thông tin trong công tác hội
- Xây dựng tổ chức hội vững mạnh, hoạt động chuyên nghiệp, hiệu quả hơn
- Phụ nữ - Nòng cốt trong xây dựng gia đình hạnh phúc
- Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
- Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
- Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
- Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
- Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
- Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
- Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
- Khuyết tật không khuyết quyết tâm
- Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
- Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
- Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
- Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
- Niềm vui của chúng tôi !