Phụ nữ tương trợ nhau cùng phát triển
Những năm gần đây, Hội LHPN thị trấn Vĩnh Viễn, huyện Long Mỹ, có nhiều cách làm hay trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, trong đó có mô hình Tiết kiệm và thực hành làm theo gương Bác, giảm nghèo bền vững.
Chị Thái Thị Hồng Cẩm cần cù đan đát.
Mô hình này thực sự phát huy hiệu quả thiết thực trong việc giúp đỡ hội viên vượt qua khó khăn, nỗ lực vươn lên trong cuộc sống, góp phần thực hiện tốt công tác an sinh xã hội địa phương.
Mô hình Tiết kiệm và thực hành làm theo gương Bác, giảm nghèo bền vững, được Hội LHPN thị trấn Vĩnh Viễn thành lập vào năm 2010, đến nay ghi nhận 7/7 ấp đã triển khai thực hiện, mỗi ấp có trung bình khoảng 100 hội viên phụ nữ tham gia. Phương thức hoạt động là hàng tháng, hội viên mỗi ấp dành ra ít nhất 10.000 đồng để góp lại, khi hội viên nào có nhu cầu đầu tư phát triển kinh tế, chi hội phụ nữ ấp đó sẽ xem xét cho mượn vốn để sử dụng.
Vợ chồng chị Quách Thị Thu Đông, ở ấp 11, lúc mới ra riêng chỉ đủ vốn mua khoảng 20 mâm bàn để cho thuê đám tiệc, thu nhập hàng tháng không đủ chi tiêu. Năm 2018, chị Thu Đông được Chi hội phụ nữ ấp cho vay 3 triệu đồng tăng vốn làm ăn, từ đó tiếp tục chí thú làm ăn, thêm tiết kiệm, giờ đây, cuộc sống khá hơn.
“Tham gia vào mô hình này, tôi có thêm vốn mở rộng đầu tư bàn ghế, rèm, hoa, cổng cưới… Tôi học được đức tính cần kiệm từ Bác, tính toán kỹ lưỡng từng khoản chi tiêu hàng ngày, lâu dần thành dư”, chị Quách Thị Thu Đông cho biết thêm.
Còn với chị Thái Thị Hồng Cẩm, cũng ở ấp 11, học được từ Bác sự đoàn kết, thương yêu, hết lòng tương trợ lẫn nhau.
Trước đây, chị ở nhà nội trợ, đan đát lục bình gia công cho các xưởng làm đồ mỹ nghệ trong xóm, thu nhập bấp bênh, nghề sửa xe của chồng cũng không đủ trang trải chi tiêu trong nhà.
3 năm trước, chị mượn được số vốn 2 triệu đồng từ Chi hội Phụ nữ ấp. Với số vốn này, cùng với những chia sẻ, động viên từ Chi hội, chị Cẩm mua thêm dụng cụ đan đát, đẩy mạnh gia công. Giờ thu nhập hơn 3 triệu đồng/tháng phần nào phụ chồng nuôi 2 con ăn học và trang trải chi phí trong gia đình.
Hiện ngoài trả vốn ban đầu, chị còn tích cực tham gia các phong trào hội phụ nữ ở địa phương, góp sức nhỏ của mình giúp đỡ các chị em khác có hoàn cảnh khó khăn như mình ngày trước.
Bà Phan Thị Thu Phượng, Chủ tịch Hội LHPN thị trấn Vĩnh Viễn, thông tin: “Tham gia mô hình này, chị em hội viên được nhận hỗ trợ dùng tiền lo cho con đi học, trang trải kinh tế, mua bảo hiểm y tế. Về góp vốn, khoảng một vài năm, khi số tiền chị em gom lại nhiều, Hội sẽ chia đều lại cho các thành viên đã đóng góp. Sau hơn 14 năm hoạt động, có khoảng 700 lượt chị em được vay mượn vốn từ mô hình”.
Tiết kiệm và thực hành làm theo gương Bác, giảm nghèo bền vững, tuy là mô hình không mới nhưng giúp chị em tạo được ý thức, thực hành thói quen tiết kiệm hàng ngày, khơi dậy tinh thần đoàn kết, có thêm điều kiện giao lưu, chia sẻ kinh nghiệm, đồng thời giúp nhiều hội viên có hoàn cảnh khó khăn có vốn đầu tư sản xuất, mua bán nhỏ… đưa kinh tế gia đình ngày càng phát triển.
“Toàn thị trấn có 1.705 hội viên phụ nữ, trong đó còn 34 hộ nghèo có phụ nữ làm chủ hộ, 23 hộ nghèo có phụ nữ là hội viên. Thời gian tới, Hội sẽ tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền, giúp chị em hiểu hơn về hiệu quả từ mô hình “Tiết kiệm và thực hành làm theo gương Bác” mang lại, từ đó thu hút nhiều hội viên tham gia và hoạt động tích cực hơn, góp phần vào công tác xóa đói giảm nghèo, ổn định an sinh xã hội địa phương”, bà Phan Thị Thu Phượng nói thêm.
Bài, ảnh: MINH MẪN
-
Thiết thực học tập và làm theo gương Bác
-
Làm theo gương Bác từ việc cụ thể trong đời sống
-
Duy trì, nhân rộng các mô hình học tập và làm theo gương Bác
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !