Phải đảm bảo mỗi đoàn viên, người lao động được hưởng tết trọn vẹn, ấm áp
(HGO) - Chiều ngày 29-12, Liên đoàn Lao động (LĐLĐ) tỉnh tổ chức Hội nghị tổng kết hoạt động công đoàn năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024. Dự hội nghị có bà Thái Thu Xương, Phó Chủ tịch Tổng LĐLĐ Việt Nam; ông Trần Văn Huyến, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh.
Bà Thái Thu Xương, Phó Chủ tịch Tổng LĐLĐ Việt Nam, phát biểu chỉ đạo hội nghị.
Theo báo cáo, dù còn gặp nhiều khó khăn, thách thức nhưng trong năm 2023, các cấp công đoàn đã kịp thời chi hỗ trợ gần 4,9 tỉ đồng cho 4.260 trường hợp đoàn viên, người lao động bị giảm thời gian làm việc, chấm dứt hợp đồng lao động do doanh nghiệp bị cắt, giảm đơn hàng đúng quy định; tổ chức thăm hỏi, hỗ trợ kịp thời 35.216 trường hợp là cán bộ, đoàn viên, người lao động có hoàn cảnh khó khăn, đau ốm, bị tai nạn lao động, bệnh hiểm nghèo... với tổng số tiền gần 10,5 tỉ đồng.
Ông Trần Văn Huyến, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, phát biểu tại hội nghị.
Ngoài ra, các cấp công đoàn trao tặng 123 căn “Mái ấm công đoàn” cho đoàn viên có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở trên địa bàn tỉnh, với tổng số tiền hỗ trợ gần 5 tỉ đồng. Cũng trong năm 2023, tỉnh đã thành lập mới 9 công đoàn cơ sở doanh nghiệp ngoài nhà nước, trong đó 4 công đoàn cơ sở có từ 25 lao động trở lên, đạt 200% chỉ tiêu Tổng Liên đoàn; phát triển mới 7.424 đoàn viên. Hiện toàn tỉnh có 50.252 đoàn viên/55.135 công nhân, viên chức, lao động ở 782 công đoàn cơ sở.
Bà Thái Thu Xương, Phó Chủ tịch Tổng LĐLĐ Việt Nam, trao bằng khen của Ban Chấp hành Tổng LĐLĐ Việt Nam cho đại diện lãnh đạo LĐLĐ tỉnh.
Đối với Chương trình “1 triệu sáng kiến” đã kết thúc vào tháng 8-2023, tỉnh có 69.649 sáng kiến tham gia, đạt hơn 1.392% kế hoạch đăng ký Tổng Liên đoàn. Với kết quả này, Hậu Giang đứng thứ 7 cả nước, dẫn đầu Cụm thi đua 12 LĐLĐ tỉnh trong khu vực về số lượng sáng kiến tham gia. Đáng nói là, đa số sáng kiến được cấp có thẩm quyền công nhận, đang áp dụng vào thực tế giúp mang lại hiệu quả thiết thực.
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, bà Thái Thu Xương, Phó Chủ tịch Tổng LĐLĐ Việt Nam, yêu cầu các cấp công đoàn trong tỉnh quán triệt tinh thần phát triển đoàn viên và thành lập công đoàn cơ sở là nhiệm vụ sống còn của tổ chức; đẩy mạnh công tác đào tạo, bồi dưỡng, xây dựng đội ngũ cán bộ công đoàn có trình độ, kỹ năng, phương pháp công tác, chủ động thích ứng với sự thay đổi của tình hình và yêu cầu, nhiệm vụ của giai đoạn mới.
Trao cờ thi đua của LĐLĐ tỉnh cho đại diện các tập thể.
Phó Chủ tịch Tổng LĐLĐ Việt Nam cũng đề nghị, Công đoàn Hậu Giang thực hiện tốt hơn nữa chức năng đại diện, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng cho đoàn viên, người lao động. Trước hết là thực hiện tốt công tác chăm lo tết cho công nhân lao động trên tinh thần đảm bảo mỗi đoàn viên, người lao động trong tỉnh được hưởng Tết Giáp Thìn 2024 đầy đủ, trọn vẹn, an toàn và ấm áp...
Thống nhất với định hướng trên, ông Trần Văn Huyến, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, lưu ý thời gian tới, các cấp công đoàn trong tỉnh quan tâm thực hiện tốt nguyên tắc tập trung dân chủ, nêu gương của người đứng đầu; tổ chức tốt các phong trào thi đua lao động giỏi, lao động sáng tạo trong hệ thống công đoàn, góp phần nâng cao năng suất, chất lượng lao động của công nhân, viên chức, lao động; đồng thời, tiếp tục đổi mới tổ chức và hoạt động công đoàn đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới.
Trao bằng khen của Ban Chấp hành LĐLĐ tỉnh cho đại diện các tập thể.
Dịp này, nhiều tập thể có thành tích tiêu biểu trong hoạt động công đoàn 2023 được tặng cờ, bằng khen của Tổng Liên đoàn và LĐLĐ tỉnh; Chủ tịch LĐLĐ tỉnh phát động phong trào thi đua yêu nước năm 2024, với chủ đề “Đổi mới, sáng tạo, thi đua đưa Nghị quyết Đại hội XI Công đoàn tỉnh, Nghị quyết Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam vào cuộc sống, thiết thực lập thành tích chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam”.
Tin, ảnh: NGUYỄN NGUYỄN
-
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
-
Hỗ trợ sinh kế cho phụ nữ vượt khó
-
Giám sát, phản biện xã hội hiệu quả
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !