Gần 5 tỉ đồng hỗ trợ xây dựng “Mái ấm công đoàn”
(HG) - Liên đoàn Lao động (LĐLĐ) thị xã Long Mỹ vừa phối hợp tổ chức bàn giao “Mái ấm công đoàn” cho ông Trần Quốc Toản, đoàn viên Công đoàn cơ sở Trường Tiểu học Long Phú 1. Đến dự có ông Lê Công Khanh, Chủ tịch LĐLĐ tỉnh; ông Lê Thanh Phú, Phó Chủ tịch Thường trực LĐLĐ tỉnh; cùng lãnh đạo các đơn vị trong Cụm thi đua LĐLĐ huyện, thị xã, thành phố trực thuộc LĐLĐ tỉnh.
Lãnh đạo LĐLĐ tỉnh và các đơn vị trong Cụm thi đua LĐLĐ huyện, thị xã, thành phố tặng quà và chụp hình lưu niệm cùng vợ, chồng đoàn viên Trần Quốc Toản.
Căn “Mái ấm công đoàn” bàn giao cho ông Toản được xây dựng kiên cố, gồm mái tol, vách tường, nền lót gạch, với diện tích hơn 60m2. Căn nhà có tổng kinh phí xây dựng hơn 70 triệu đồng; trong đó, các đơn vị trong Cụm thi đua LĐLĐ huyện, thị xã, thành phố trực thuộc LĐLĐ tỉnh vận động xã hội hóa hỗ trợ 50 triệu đồng, số còn lại do gia đình đoàn viên đóng góp. Qua đây, thể hiện sự quan tâm chăm lo của tổ chức Công đoàn, giúp đoàn viên ổn định cuộc sống và an tâm công tác, góp phần thực hiện tốt chính sách an sinh xã hội tỉnh nhà.
Dịp này, các cấp công đoàn còn trao tặng nhiều phần quà ý nghĩa cho gia đình của đoàn viên Trần Quốc Toản. Theo LĐLĐ thị xã Long Mỹ, đơn vị Cụm trưởng Cụm thi đua LĐLĐ huyện, thị xã, thành phố trực thuộc LĐLĐ tỉnh, việc vận động xã hội hóa hỗ trợ đoàn viên xây dựng nhà ở lần này là cách làm mới, mang ý nghĩa nhân văn sâu sắc, nhằm tiếp tục khẳng định vai trò đại diện, chăm lo bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của tổ chức Công đoàn đối với đoàn viên, người lao động, góp phần thực hiện tốt phong trào thi đua và hoạt động công đoàn của các đơn vị trong cụm thi đua năm 2023.
LĐLĐ tỉnh thông tin, đầu năm đến nay, các cấp công đoàn trong tỉnh luôn quan tâm thực hiện tốt vai trò đại diện, chăm lo bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của đoàn viên, người lao động thông qua các hoạt động thăm hỏi, tặng quà; kịp thời hỗ trợ khó khăn, ốm đau, thai sản cũng như hỗ trợ kinh phí xây dựng nhà cho đoàn viên, người lao động... Trong đó, các cấp công đoàn tổ chức bàn giao 123 căn “Mái ấm công đoàn”, bao gồm xây mới 121 căn, sửa chữa 2 căn cho đoàn viên, với tổng số tiền hỗ trợ xây dựng, sửa chữa gần 5 tỉ đồng.
Tin, ảnh: GIA NGUYỄN
-
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
-
Hỗ trợ sinh kế cho phụ nữ vượt khó
-
Giám sát, phản biện xã hội hiệu quả
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !