Đổi mới và nâng cao chất lượng hoạt động công đoàn theo tư tưởng của Người
(HGO) - Chiều ngày 29-5, Công đoàn Viên chức tỉnh tổ chức Tọa đàm với chủ đề “Đổi mới và nâng cao chất lượng hoạt động công đoàn theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh”. Cùng dự và chủ tọa buổi tọa đàm có ông Lê Công Khanh, Chủ tịch Liên đoàn Lao động tỉnh; ông Nguyễn Hiệp Trung, Phó trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; bà Phan Hồng Thắm, Chủ tịch Công đoàn Viên chức tỉnh.
Ông Lê Công Khanh, Chủ tịch Liên đoàn Lao động tỉnh, phát biểu tại tọa đàm.
Thấm nhuần lời dạy của Người, cũng như nhận thức sâu sắc chủ trương của Đảng về học tập và làm theo gương Bác, đại diện ban chấp hành các công đoàn cơ sở trực thuộc Công đoàn Viên chức tỉnh chia sẻ nhiều ý kiến tham luận, thảo luận về những cách làm hay, mô hình mới mang lại hiệu quả thiết thực và bám sát 3 chức năng chính của tổ chức công đoàn. Đó là, đại diện bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của cán bộ, công chức, viên chức, lao động; tham gia quản lý nhà nước, kinh tế - xã hội, kiểm tra, giám sát hoạt động của cơ quan nhà nước; giáo dục, động viên công chức, viên chức, lao động phát huy quyền làm chủ đất nước, thực hiện nghĩa vụ công dân, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Các đại biểu chụp hình lưu niệm tại Lễ ra mắt mô hình “3V”.
Thông qua các ý kiến tham luận, thảo luận tại tọa đàm, đã góp phần giúp cho cán bộ, công chức, viên chức, lao động nhận thức sâu sắc những nội dung cơ bản, cùng giá trị to lớn của Người về xây dựng tổ chức công đoàn vững mạnh. Đồng thời, làm cơ sở cho việc vận dụng đổi mới tổ chức, nâng cao chất lượng hoạt động công đoàn ở cơ quan, đơn vị ngày càng đáp ứng yêu cầu thực tế, mang lại hiệu quả thực chất hơn. Từ đó, tiếp tục tạo niềm tin, khẳng định “bờ vai” vững chắc của tổ chức công đoàn, nhất là trong việc chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho đoàn viên, người lao động hiện nay.
Sau tọa đàm, Công đoàn Viên chức tỉnh tổ chức Lễ ra mắt mô hình “3V”: Vì đoàn viên và người lao động; vì tổ chức công đoàn; vì sự phát triển bền vững của cơ quan, đơn vị. Mô hình được triển khai, thực hiện trong năm 2024 và những năm tiếp theo, đặc biệt cao điểm là Tháng công nhân trên phạm vi các công đoàn cơ sở trực thuộc Công đoàn Viên chức tỉnh, nhằm góp phần hoàn thành thắng lợi các chỉ tiêu trong Nghị quyết Đại hội Công đoàn Viên chức nhiệm kỳ 2023-2028.
Tin, ảnh: GIA NGUYỄN
-
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
-
Hỗ trợ sinh kế cho phụ nữ vượt khó
-
Giám sát, phản biện xã hội hiệu quả
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !