Chỉ đạo tốt Đại hội công đoàn cơ sở, Đại hội Công đoàn Viên chức tỉnh nhiệm kỳ 2023 – 2028
(HGO) – Chiều ngày 13-1, Công đoàn Viên chức tỉnh tổ chức Hội nghị Ban Chấp hành lần thứ 9, khóa II (mở rộng), tổng kết hoạt động công đoàn năm 2022 và triển khai phương hướng, nhiệm vụ năm 2023. Bà Trương Thị Ánh Nguyệt, Phó Chủ tịch Liên đoàn Lao động tỉnh đến dự và chỉ đạo.
Thừa ủy quyền của Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam, bà Trương Thị Ánh Nguyệt (phải), Phó Chủ tịch Liên đoàn Lao động tỉnh tặng cờ thi đua của Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam cho Công đoàn Viên chức tỉnh.
Theo đó, Phó Chủ tịch Liên đoàn Lao động tỉnh, yêu cầu, năm 2023 Ban Thường vụ Công đoàn Viên chức tỉnh cùng với các công đoàn cơ sở cần tiếp tục đổi mới hoạt động, đồng thời tìm ra những giải pháp phù hợp mang tính đột phá nhằm thực hiện đạt và vượt chỉ tiêu năm 2023 đề ra. Thực hiện tốt hơn nữa công tác chăm lo đời sống, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của đoàn viên và người lao động, trước mắt là chăm lo cho đoàn viên công đoàn khó khăn trong dịp tết Nguyên đán Quý Mão 2023. Thực hiện tốt công tác tuyên truyền, giáo dục đoàn viên công đoàn, đặc biệt tổ chức tuyên truyền Đại hội công đoàn các cấp tiến tới Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam; chỉ đạo tốt Đại hội công đoàn cơ sở, Đại hội Công đoàn Viên chức nhiệm kỳ 2023 – 2028 đúng thời gian quy định và tổ chức triển khai Nghị quyết Đại hội công đoàn đến tất cả đoàn viên.
Phó Chủ tịch Liên đoàn Lao động tỉnh còn yêu cầu Công đoàn Viên chức và các cấp công đoàn cơ sở tiếp tục phát động phong trào thi đua yêu nước trong công nhân, viên chức, người lao động, trọng tâm là thi đua “Lao động giỏi, Lao động sáng tạo”, “Đổi mới, sáng tạo, hiệu quả trong hoạt động của tổ chức cộng đoàn”... Bồi dưỡng, nâng cao năng lực đội ngũ cán bộ công đoàn cơ sở, nhất là đội ngũ cán bộ chủ chốt, cán bộ mới, chỉ đạo công đoàn cơ sở theo hướng sâu sát, thiết thực, xuất phát từ yêu cầu của cơ sở và số đông đoàn viên, người lao động. Phát huy tính chủ động, sáng tạo của công đoàn cơ sở trong xây dựng chương trình, kế hoạch công tác phù hợp với đặc điểm tình hình thực tiễn của đơn vị, có trọng tâm, trọng điểm, đảm bảo tính khả thi, hiệu quả...
Năm 2022, với sự quan tâm, chỉ đạo sâu sát của Ban Thường vụ Liên đoàn Lao động tỉnh; công đoàn cơ sở được sự quan tâm của cấp ủy đảng, phối hợp với chính quyền đồng cấp; nhất là vai trò chủ động, tích cực, sáng tạo của đội ngũ cán bộ công đoàn cơ sở trong hoạt động công đoàn, từ đó mang lại nhiều hiệu quả thiết thực, được người lao động nhiệt tình ủng hộ, hưởng ứng.
Cụ thể, nhân dịp Tết Nguyên đán Nhâm Dần 2022, các công đoàn cơ sở đã tặng khoảng 3.390 phần quà cho công đoàn viên, với tổng trị giá hơn 1,2 tỷ đồng; xét chọn 50 đoàn viên, cán bộ, công chức, viên chức, người lao động có hoàn cảnh khó khăn tham gia họp mặt và nhận quà “Tết sum vầy – Kết nối yêu thương” do Liên đoàn Lao động tỉnh tổ chức. Nhân kỷ niệm Ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3 và 1981 năm Cuộc khởi nghĩa Hai Bà Trưng, các công đoàn cơ sở họp mặt, tặng quà cho chị em với tổng số tiền trên 310 triệu đồng.
Ngoài ra, các công đoàn cơ sở vận động trao tặng 18 căn “Mái ấm Công đoàn” cho đoàn viên gặp khó khăn về nhà ở với tổng số tiền 680 triệu đồng và Liên đoàn Lao động tỉnh hỗ trợ 3 căn “Mái ấm Công đoàn” từ nguồn vận động Quỹ Vì người nghèo, Quỹ Tấm Lòng vàng cho đoàn viên thuộc Công đoàn Viên chức, mỗi căn trị giá 40 triệu đồng. Nhân dịp Tết Trung thu năm 2022, Công đoàn Viên chức chỉ đạo các công đoàn cơ sở trực thuộc tặng 2.955 phần quà cho con đoàn viên, cán bộ, công chức, viên chức, người lao động với số tiền trên 710 và 66 phần quà cho trẻ khuyết tật Trường Hoa Mai.
Trong Tháng Công nhân năm 2022, Ban Thường vụ Công đoàn Viên chức tỉnh đã tặng 385 phần quà cho đoàn viên, cán bộ, công chức, viên chức, người lao động, với tổng số tiền hơn 136 triệu đồng. Hướng dẫn công đoàn cơ sở tham gia Chương trình “1 triệu sáng kiến - nỗ lực vượt khó, sáng tạo, quyết tâm chiến thắng đại dịch Covid-19” và phát động Chiến dịch thi đua cao điểm 40 ngày thực hiện Chương trình do Liên đoàn Lao động tỉnh triển khai, phát động, đã có gần 720 sáng kiến, đạt 232% chỉ tiêu kế hoạch...
Dịp này, Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam tặng cờ thi đua cho Công đoàn Viên chức tỉnh vì đã có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua lao động giỏi và xây dựng tổ chức công đoàn vững mạnh năm 2022.
Tin, ảnh: NHẬT TÂN
-
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
-
Hỗ trợ sinh kế cho phụ nữ vượt khó
-
Giám sát, phản biện xã hội hiệu quả
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !