Tuyên dương 20 học sinh tiêu biểu trong phong trào “Nghìn việc tốt”
(HG) - Sáng ngày 15-3, tại Trường Tiểu học Hùng Vương, phường Ngã Bảy, thành phố Ngã Bảy, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn và Hội đồng đội tỉnh tổ chức Lễ kỷ niệm 60 năm phong trào “Nghìn việc tốt” (24/3/1963 - 24/3/2023). Dự lễ có ông Sầm Hoàng Minh, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy…
Giao lưu chia sẻ kinh nghiệm trong thực hiện phong trào Nghìn việc tốt.
Tại đây, các đại biểu cùng nhau ôn lại truyền thống kỷ niệm 60 năm phong trào “Nghìn việc tốt”. Những năm qua, phong trào “Nghìn việc tốt” trên địa bàn tỉnh được cụ thể thành các phong trào, hoạt động thiết thực, như: kể chuyện Bác Hồ, Hoa điểm 10, tuần học tốt, bạn giúp bạn; giờ ra chơi trải nghiệm sáng tạo, xây dựng trường học sáng - xanh - sạch - đẹp; mái ấm cho em, nhà khăn quàng đỏ, hũ gạo mang tên khăn quàng đỏ… Qua đó, đã tuyên dương, khen thưởng, nêu gương hàng nghìn thiếu nhi là gương người tốt, việc tốt trên địa bàn tỉnh, gương sáng tiêu biểu là con ngoan, trò giỏi, đội viên tốt, cháu ngoan Bác Hồ.
Các em học sinh nhận học bổng.
Hội đồng đội tỉnh đề nghị các cấp ủy đảng, chính quyền, đoàn thể chính trị - xã hội trên địa bàn tiếp tục quan tâm chỉ đạo và tạo điều kiện thuận lợi cho các tổ chức đoàn, đội trên địa bàn tỉnh tổ chức và triển khai thực hiện hiệu quả hơn phong trào “Nghìn việc tốt”, nhằm tạo môi trường thuận lợi cho các em đội viên, thiếu nhi tham gia rèn luyện, trưởng thành, phát triển toàn diện. Hội đồng đội các cấp cần chủ động, linh hoạt trong tham mưu và tổ chức triển khai thực hiện phong trào “Nghìn việc tốt” nhằm lan tỏa thông điệp “Lấy cái đẹp để dẹp cái xấu”; kịp thời nhân rộng các mô hình, khen thưởng và nêu gương các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong triển khai thực hiện.
Riêng các em đội viên, thiếu nhi trên địa bàn tỉnh hãy không ngừng cố gắng phấn đấu trong học tập và rèn luyện, tham gia tốt công tác đội và phong trào thiếu nhi, đặc biệt là tham gia thực hiện tốt phong trào “Thiếu nhi Hậu Giang thi đua làm theo 5 điều Bác Hồ dạy”.
Lễ kỷ niệm còn diễn ra hoạt động giao lưu, chia sẻ kinh nghiệm trong việc thực hiện phong trào “Nghìn việc tốt” giữa đội viên và giáo viên tổng phụ trách đội các trường trên địa bàn thành phố Ngã Bảy.
Dịp này, có 20 học sinh được nhận học bổng “Thắp sáng ước mơ Tuổi trẻ Hậu Giang”. Ban Thường vụ Tỉnh đoàn, Hội đồng đội tỉnh tặng 1 căn nhà “Khăn quàng đỏ” cho đội viên có hoàn cảnh khó khăn với trị giá 50 triệu đồng. Ngoài ra, còn có 20 cá nhân có thành tích xuất sắc trong phong trào “Nghìn việc tốt” được Ban Thường vụ Tỉnh đoàn tặng bằng khen.
Tin, ảnh: MỸ AN
-
Hậu Giang đoạt 3 giải tại Hội thi Tin học trẻ khu vực miền Nam
-
Tập huấn nghiệp vụ khuyến học, khuyến tài
-
Huyện Châu Thành: Khai giảng lớp bồi dưỡng cán bộ dự nguồn cấp ủy
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !