Nền tảng nâng chất lượng giáo dục
Việc đầu tư nâng chất lượng trường đạt chuẩn quốc gia đã góp phần đưa ngành giáo dục và đào tạo thành phố Vị Thanh trở thành điểm sáng trong giải pháp nâng chất lượng giáo dục toàn diện.
Trường Tiểu học Kim Đồng đã được công nhận đạt chuẩn quốc gia mức độ 2.
Số trường đạt chuẩn quốc gia mức độ 2 nhiều nhất tỉnh
Tính đến nay, thành phố Vị Thanh có nhiều trường đạt chuẩn quốc gia mức độ 2 nhất toàn tỉnh.
Ông Lê Thanh Tuấn, Phó Hiệu trưởng Trường Tiểu học Nguyễn Bỉnh Khiêm, chia sẻ: “Đạt chuẩn mức độ 1 đã khó, vươn lên chuẩn mức độ 2 càng khó hơn, nhưng xác định chỉ có vươn lên chuẩn mới, trường mới có thêm nhiều điều kiện để phát triển giáo dục một cách toàn diện. Tranh thủ các nguồn lực, phát huy nội lực trong tập thể cán bộ, giáo viên, sau thời gian phấn đấu, niềm vui đã đạt chuẩn mức độ 2 đã trở thành động lực, niềm tin để trường tôi thi đua “Dạy tốt - Học tốt” bằng những mô hình, cách làm thực tế, hiệu quả trong năm học này”.
Khó nhất khi xây dựng trường chuẩn quốc gia mức độ 2 đối với Trường Tiểu học Nguyễn Bỉnh Khiêm là cơ sở vật chất. Hàng rào khép kín của trường lúc đầu chỉ được xây dựng bằng kẽm gai, chưa đạt yêu cầu về độ kiên cố, các dãy phòng học ở điểm phụ xuống cấp nhiều... Nhà trường đã tham mưu trực tiếp với lãnh đạo phòng giáo dục và đào tạo, UBND thành phố. Ông Tuấn cho biết thêm: “Nhờ sự quan tâm của Sở, thành phố, 21 phòng học, 9 phòng chức năng hiện đại, khang trang đã được nâng cấp toàn diện, hàng rào kiên cố hoàn thành…”.
Trường thực hiện nhiều mô hình chất lượng như “Mảng tường kiến thức” được Sở Giáo dục và Đào tạo công nhận đạt mô hình đổi mới sáng tạo trong dạy và học cấp tỉnh, Giáo dục kỹ năng sống cho học sinh tiểu học“… Nhờ đó, kết thúc năm học 2021-2022, 100% học sinh trường hoàn thành chương trình tiểu học, hơn 97% học sinh hoàn thành chương trình lớp học, duy trì sĩ số đạt 100%... Năm học mới này, trường tiếp tục xây dựng thêm hai mô hình mới nữa là mô hình “Vườn rau an toàn” và “Hoa viên trường học”, để tiếp tục rèn luyện và kết hợp giáo dục kỹ năng sống cho học sinh.
Thành phố Vị Thanh đã có 3 trường tiểu học đạt chuẩn quốc gia mức độ 2: Trường Tiểu học Nguyễn Văn Trỗi, Trường Tiểu học Nguyễn Bỉnh Khiêm và Trường Tiểu học Kim Đồng. Trong đó, 2 Trường Tiểu học Nguyễn Bỉnh Khiêm và Trường Tiểu học Kim Đồng vừa được công nhận chuẩn mới trong năm học 2021-2022. Thành phố đang tiếp tục rà soát, xây dựng thêm trường THCS đạt chuẩn quốc gia mức độ 2.
Không vì thành tích mà xem nhẹ chất lượng
Năm nay, ngành giáo dục và đào tạo thành phố Vị Thanh hoàn thành kiểm tra và tiếp tục công nhận 12/12 trường đã quá niên hạn công nhận lại sau 5 năm đạt chuẩn quốc gia, công nhận mới Trường Tiểu học Bùi Thị Xuân, xây dựng mới 2 trường tiểu học đạt chuẩn quốc gia mức độ 2.
Ông Phan Văn Nhớ, Trưởng phòng Giáo dục và Đào tạo thành phố Vị Thanh, cho biết: “Khó khăn ở các trường quá niên hạn công nhận lại là cơ sở vật chất xuống cấp nhiều, cần nguồn kinh phí lớn để nâng cấp, sửa chữa. Chúng tôi đã tranh thủ các nguồn lực, lồng ghép vào các chương trình mục tiêu quốc gia… để thực hiện đồng bộ các giải pháp đảm bảo 12/12 điểm trường đều đạt 5/5 tiêu chuẩn theo quy định để được công nhận tiếp tục. Thành phố đang tập trung hoàn thiện các tiêu chí để công nhận mới Trường THCS Nguyễn Viết Xuân vào cuối năm 2022”.
Thành phố xác định không vì thành tích mà xem nhẹ chất lượng, trường nào đủ điều kiện sẽ gửi hồ sơ mời tỉnh kiểm tra công nhận, chưa hoàn thiện sẽ tiếp tục đầu tư, đảm bảo tất cả các tiêu chuẩn. Ông Trần Thanh Nhân, Hiệu trưởng Trường Tiểu học Kim Đồng, chia sẻ: “Để đạt chuẩn quốc gia mức độ 2, chúng tôi đã xây dựng lộ trình và được đầu tư xây dựng phòng lớp mới, trang thiết bị dạy và học toàn diện... Trường đã tập trung giảm số lớp, đảm bảo sỉ số lớp học 35 em/lớp”. Năm học 2022-2023, Trường Tiểu học Kim Đồng có khoảng 1.200 học sinh, với 30 lớp.
Tập trung nâng cấp toàn bộ phòng lớp chuẩn bị để được công nhận tiếp tục trong năm học này, bà Nguyễn Thị Cẩm Phương, Hiệu trưởng Trường Mầm non Ánh Dương, cho biết: “Cùng với sửa chữa lại các phòng lớp, phòng chức năng, chúng tôi đang thực hiện lộ trình nâng chuẩn giáo viên theo quy định, xây dựng môi trường giáo dục lấy trẻ làm trung tâm… nỗ lực đảm bảo duy trì chuẩn quốc gia chất lượng nhất…”.
Việc xây dựng và nâng chất lượng trường chuẩn quốc gia đã tạo thêm nhiều động lực cho các trường học trong địa bàn thành phố Vị Thanh thực hiện nhiều mô hình, cách làm hay, sáng tạo nâng cao chất lượng giáo dục toàn diện, góp phần vào thành tích chung của toàn tỉnh.
Năm 2022, công nhận mới 2 trường tiểu học đạt chuẩn quốc gia mức độ 2 Thành phố Vị Thanh có 26/30 trường học đạt chuẩn quốc gia, chiếm tỷ lệ 86,7%. Năm 2022, công nhận mới 2 trường tiểu học đạt chuẩn quốc gia mức độ 2: Trường Tiểu học Nguyễn Bỉnh Khiêm và Trường Tiểu học Kim Đồng, công nhận mới Trường Tiểu học Bùi Thị Xuân đạt chuẩn quốc gia mức độ 1, công nhận tiếp tục 12/12 trường đạt chuẩn quốc gia mức độ 1. |
Bài, ảnh: CAO OANH
-
Hậu Giang đoạt 3 giải tại Hội thi Tin học trẻ khu vực miền Nam
-
Tập huấn nghiệp vụ khuyến học, khuyến tài
-
Huyện Châu Thành: Khai giảng lớp bồi dưỡng cán bộ dự nguồn cấp ủy
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !