Nâng cao chất lượng giáo dục cho hội nhập và phát triển bền vững ĐBSCL
(HGO) – Trong khuôn khổ Diễn đàn phát triển bền vững vùng đồng bằng sông Cửu Long tầm nhìn 2045 (SDMD 2045) do Trường Đại học Cần Thơ (ĐHCT) chủ trì, ngày 30-3 Trường ĐHCT đã tổ chức Tọa đàm với chủ đề “Nâng cao chất lượng giáo dục cho hội nhập và phát triển bền vững đồng bằng sông Cửu Long”. Tham dự có đại diện Tổ chức Jica Nhật Bản, CSIRO Úc, USAID, Bộ Giáo dục và Đào tạo, UBND các tỉnh, thành vùng đồng bằng sông Cửu Long, viện, trường đại học. Tham dự tại điểm cầu trực tuyến UBND tỉnh Hậu Giang, có bà Hồ Thu Ánh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Tọa đàm được Trường ĐHCT tổ chức nhằm góp phần nâng cao chất lượng giáo dục cho vùng.
Tại tọa đàm, các đại biểu được nghe 4 tham luận về nâng cao chất lượng giáo dục đồng bằng sông Cửu Long – những vấn đề cấp bách; ngành giáo dục tỉnh Hậu Giang trong công cuộc đổi mới và phát triển; hội nhập quốc tế trong giáo dục; giáo dục vì sự phát triển bền vững… Trong khuôn khổ của tọa đàm, đại biểu còn trực tiếp thảo luận về những vướng mắc, đề xuất các các giải pháp nâng cao chất lượng giáo dục cho hội nhập và phát triển bền vững đồng bằng sông Cửu Long như: thực trạng thiếu giáo viên cục bộ ở các trường vùng sâu; giải pháp sử dụng nguồn nhân lực chuyên sâu; giải pháp để phát triển nguồn nhân lực…
Các đại biểu tại tỉnh Hậu Giang tham dự tọa đàm trực tuyến.
GS.TS Hà Thanh Toàn, Hiệu trưởng Trường ĐHCT, chia sẻ: Diễn đàn phát triển bền vững vùng đồng bằng sông Cửu Long là hoạt động theo chủ trương của Chính phủ do Trường ĐHCT chủ trì. Nhằm kết nối các bên liên quan trong nước và quốc tế góp phần, đề xuất các định hướng, chính sách, giải pháp cho Chính phủ, các cơ quan, ban, ngành. Thúc đẩy hợp tác, xây dựng và phát triển các chương trình, dự án thiết thực góp phần phát triển bền vững vùng đồng bằng sông Cửu Long. Trong khuôn khổ của Diễn đàn SDMD 2045, tọa đàm là dịp để các đơn vị cùng nhau trao đổi về những vấn đề quan trọng và cấp thiết để phát triển bền vững của vùng…
Tin, ảnh: MỸ XUYÊN
-
Hậu Giang đoạt 3 giải tại Hội thi Tin học trẻ khu vực miền Nam
-
Tập huấn nghiệp vụ khuyến học, khuyến tài
-
Huyện Châu Thành: Khai giảng lớp bồi dưỡng cán bộ dự nguồn cấp ủy
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !