Nhiều kết quả sau 15 năm thực hiện Chỉ thị số 38 “Đẩy mạnh công tác bảo hiểm y tế trong tình hình mới”
(HGO) – Chiều ngày 26-3, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy tổ chức Tọa đàm về kết quả 15 năm thực hiện Chỉ thị số 38-CT/TW ngày 7-9-2009 của Ban Bí thư Trung ương Đảng (khóa XI) về “Đẩy mạnh công tác bảo hiểm y tế (BHYT) trong tình hình mới”. Dự tọa đàm có ông Lê Công Lý, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy.
Đại biểu dự tọa đàm.
Tại tọa đàm, các đại biểu đã tập trung thảo luận, tìm các giải pháp để thực hiện tốt công tác BHYT như đẩy mạnh công tác tuyên truyền, giải thích để một bộ phận người dân hiểu được rằng tham gia BHYT là chia sẻ với cộng đồng; ngay từ đầu năm cần nắm danh sách có bao nhiêu người đã tham gia BHYT trên địa bàn và thời gian hết hạn để vận động người dân tham gia tiếp tục; vận động các cơ sở nhỏ lẻ tham gia BHYT cho người lao động; nâng cao chất lượng khám chữa bệnh…
Ông Lê Công Lý, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, phát biểu tại buổi tọa đàm.
Theo báo cáo, những năm qua, cấp ủy, chính quyền đã lãnh đạo, chỉ đạo triển khai, quán triệt Chỉ thị số 38-CT/TW đúng quan điểm, mục tiêu, định hướng và lộ trình BHYT toàn dân trên địa bàn quản lý. Các ngành, địa phương, nhất là ngành bảo hiểm xã hội và Mặt trận Tổ quốc, các đoàn thể chính trị - xã hội đã phối hợp chặt chẽ, đồng bộ trong việc tuyên truyền thực hiện Cuộc vận động “Toàn dân tham gia BHYT”.
Nhận thức của cả hệ thống chính trị và toàn xã hội về vai trò, ý nghĩa của chính sách BHYT được nâng lên, ngày càng có nhiều người tham gia BHYT. Cụ thể: năm 2009 có 292.464 người tham gia BHYT, đạt 38,59% dân số, đến năm 2023 có 685.790 người tham gia, đạt 94,09% dân số; thủ tục hồ sơ tham gia và giải quyết chế độ BHYT được cắt giảm đáng kể.
Song song đó, chất lượng dịch vụ khám chữa bệnh BHYT từng bước được nâng lên. Mạng lưới y tế, đặc biệt là y tế cơ sở ngày càng được củng cố và phát triển. Số lượt người khám chữa bệnh BHYT tại tỉnh từ năm 2009 đến năm 2023 tăng lên đáng kể: năm 2023 có trên 1,5 triệu lượt khám chữa bệnh, tăng 1,7 lần so với năm 2009 (năm 2009 là 905.810 lượt khám chữa bệnh).
Phát biểu tại tọa đàm, ông Lê Công Lý, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, đề nghị Sở Y tế và Bảo hiểm xã hội tỉnh tiếp thu ý kiến mà các đại biểu đã chia sẻ, trao đổi. Mong muốn các cơ sở y tế cần nâng cao chất lượng phục vụ, khám chữa bệnh; tăng cường công tác tuyên truyền đến người dân…
Đại biểu chia sẻ ý kiến tại tọa đàm.
Tin, ảnh: BÍCH CHÂU
-
Phấn khởi khi nhận lương hưu theo mức mới
-
Tiết kiệm hiệu quả để không lo khi về già
-
Cảnh báo về việc giả mạo văn bản của BHXH Việt Nam yêu cầu cập nhật mới ứng dụng VssID 4.0
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !