Quan trọng là ý thức chấp hành !
Thời gian qua, mặc dù tại nhiều ngã ba, ngã tư hay điểm giao cắt..., ngành chức năng đã lắp đặt biển báo giao thông, đèn chớp vàng... để cảnh báo tình trạng giao thông, nhưng vẫn còn có va chạm, tai nạn giao thông đáng tiếc xảy ra, xuất phát từ nhiều nguyên nhân.
Một vụ va chạm giao thông tại giao lộ giữa đường Võ Văn Kiệt và đại lộ Võ Nguyên Giáp, thành phố Vị Thanh.
Khoảng 10 giờ 45 phút, ngày 23-3, ông Lê Văn Bình, ngụ huyện Giồng Riềng, tỉnh Kiên Giang, điều khiên xe ô tô biển kiểm soát 51B-048.33 hướng từ cầu Xà No, trên đại lộ Võ Nguyên Giáp, thuộc phường V, thành phố Vị Thanh đi huyện Vị Thủy, đến vòng xoay giao nhau giữa đại lộ Võ Nguyên Giáp với đường Võ Văn Kiệt, thì va chạm với xe ô tô biển kiểm soát 95A-079.62 do ông Phạm Hiếu Nghĩa, ngụ phường III, thành phố Vị Thanh điều khiển hướng từ đường Võ Văn Kiệt theo chiều vòng xoay để qua cầu Xà No. Hậu quả, xe ô tô do ông Nghĩa điều khiển hư hỏng nặng phần đầu.
Nguyên nhân dẫn đến vụ va chạm giao thông trên là do hai tài xế không nhường đường nhau.
Hay trước đó, khoảng 6 giờ 45 phút ngày 14-4-2023, ông Huỳnh Quang Khải, sinh năm 1975, ngụ phường Hiệp Lợi, thành phố Ngã Bảy, điều khiển xe ô tô bán tải biển kiểm soát 65C-144.13 lưu thông trên đại lộ Võ Nguyên Giáp theo hướng từ cầu Xà No đến vòng xoay xã Vị Tân, thành phố Vị Thanh. Khi đến khu vực 1, phường IV (đường cắt để qua cây xăng), thì va chạm với xe mô tô biển kiểm soát 95F3-1257 chạy cùng chiều do ông Nguyễn Văn Biên, sinh năm 1970, ngụ khu vực 3, thành phố Vị Thanh điều khiển. Sau cú va chạm, ông Biên cùng xe mô tô ngã xuống đường. Hậu quả, ông Biên tử vong tại chỗ.
Nguyên nhân chính dẫn đến vụ tai nạn giao thông trên là do ông Biên thiếu chú ý quan sát khi qua đường.
“Hai vụ va chạm, tai nạn giao thông trên nguyên nhân là do người tham gia giao thông chưa chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật về trật tự, an toàn giao thông. Bởi địa điểm va chạm, tai nạn đường thông thoáng, có gắn biển báo giao thông, thậm chí ít phương tiện lưu thông”, ông Nguyễn Lâm Thành, Chánh Văn phòng Ban An toàn giao thông tỉnh, giải thích.
Theo ngành chức năng, các lỗi phổ biến trong những vụ tai nạn giao thông thời gian qua vẫn là đi không đúng phần đường, làn đường quy định; không giữ khoảng cách an toàn; tránh vượt sai quy định; thiếu chú ý quan sát; không nhường đường...
Xác định ý thức của người tham gia giao thông có vai trò rất lớn trong việc lập lại trật tự, an toàn giao thông, kiềm chế tai nạn giao thông, thời gian qua, Ban An toàn giao thông tỉnh cùng sở, ngành và địa phương đẩy mạnh tuyên truyền các quy định của pháp luật khi tham gia giao thông. Đồng thời, tăng cường khắc phục những hạn chế, bất cập về hạ tầng giao thông như: sửa chữa đường xuống cấp, gắn biển báo giao thông, đèn chớp vàng, biển cảnh báo tai nạn giao thông... đã mang lại nhiều hiệu ứng tích cực trong việc lập lại trật tự, an toàn giao thông.
Tuy nhiên, vẫn còn không ít trường hợp chưa chấp hành nghiêm các quy định như: thiếu quan sát khi qua đường, không nhường đường, nghe điện thoại di động khi lái xe, điều khiển xe trong hơi thở có nồng độ cồn vượt quá quy định... Đó là điều đáng quan ngại hiện nay cần thay đổi.
Ông Nguyễn Lâm Thành cho biết, nhằm nâng cao ý thức của người tham gia giao thông, tới đây, Ban An toàn giao thông tỉnh cùng cơ quan liên quan tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền, giáo dục pháp luật đến mọi tầng lớp nhân dân về chấp hành nghiêm Luật Giao thông đường bộ, Nghị định 100 khi tham gia giao thông. Trong đó, tập trung tuyên truyền đã uống rượu bia không lái xe, ứng xử có văn hóa khi tham gia giao thông, những cảnh báo về tai nạn giao thông, các lỗi thường gặp khi tham gia giao thông...
“Tuy nhiên, vấn đề quan trọng vẫn là ý thức của mỗi người khi tham gia giao thông cần chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật về trật tự, an toàn giao thông. Có như thế trật tự, an toàn giao thông được đảm bảo, tai nạn giao thông mới được kiềm chế, kéo giảm bền vững”, ông Nguyễn Lâm Thành khuyến cáo.
Bài, ảnh: NHẬT TÂN
-
1.375 thanh thiếu niên vi phạm trật tự, an toàn giao thông
-
Chàng thanh niên tình nguyện vá đường
-
Thứ trưởng Bộ Công an thông tin mới về cấm tuyệt đối nồng độ cồn, trừ điểm bằng lái
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !