Để gầm cầu, hành lang an toàn cầu được an toàn
Hiểu rõ việc lấn chiếm, tái lấn chiếm gầm cầu, hành lang an toàn cầu làm nơi ở, buôn bán, tập kết... sẽ tiềm ẩn tai nạn giao thông, mới đây Đoàn liên ngành Ban An toàn giao thông (ATGT) tỉnh tổ chức ra quân tuyên truyền, kiểm tra, tháo dỡ những trường hợp vi phạm.
Làm rào chắn tại gầm cầu Cái Nhúc.
Cụ thể, Đoàn tổ chức kiểm tra tại 19 cây cầu trên tuyến Quốc lộ 61 và Quốc lộ Nam Sông Hậu đoạn qua địa bàn tỉnh.
Trong quá trình kiểm tra, Đoàn phát hiện nhiều trường hợp vi phạm, nhưng qua tuyên truyền, giải thích, vận động, những người vi phạm tự nguyện tháo dỡ và cam kết không tái phạm.
Do hoàn cảnh khó khăn, không chỗ ở, nên hơn 11 năm qua, ông Nguyễn Văn Sơn, quê ở tỉnh Kiên Giang, sống ở gầm cầu Cái Nhúc, thuộc phường III, thành phố Vị Thanh. Ban ngày ông bán vé số, tối đến thì về gầm cầu nghỉ ngơi. Được Đoàn giải thích việc sống ở gầm cầu như thế sẽ tiềm ẩn cháy nổ, ảnh hưởng đến mỹ quan đô thị và chất lượng cầu, nên ông Sơn tự nguyện tháo dỡ vật dụng che chắn.
Theo ông Sơn, trước mắt ông vẫn đi bán vé số và sống nhờ tại một nhà người quen, sau đó sẽ tìm công việc ổn định, phù hợp. “Biết tìm công việc phù hợp và có chỗ nghỉ sẽ khó khăn, nhưng vì lợi ích chung của cộng đồng nên phải chấp thuận tháo dỡ. Tôi sẽ không tái lấn chiếm gầm cầu để làm nơi ở hay buôn bán, nhằm góp phần giúp cầu thông thoáng, an toàn”, ông Sơn cho biết.
Còn ông P., ở xã Thạnh Hòa, huyện Phụng Hiệp, cất lều ngay dưới dốc cầu Tầm Vu, thuộc địa phận xã Thạnh Hòa để mua bán nước giải khát. Sau khi được Đoàn tuyên truyền, giải thích, ông tự tháo dỡ.
“Tôi thấy việc ra quân tuyên truyền, xử lý việc lấn chiếm, tái lấn chiếm gầm cầu, hành lang an toàn cầu là rất cần thiết, vừa giúp người dân nâng cao kiến thức về hành lang an toàn cầu, vừa lập lại trật tự, ATGT”, ông P. bày tỏ.
Theo Ban ATGT tỉnh, thời gian qua, trên địa bàn tỉnh vẫn còn nhiều trường hợp chiếm dụng gầm cầu và hành lang an toàn cầu để làm nơi buôn bán, đậu đỗ phương tiện, ảnh hưởng đến ATGT tại khu vực, tiềm ẩn cháy nổ, đe dọa đến an toàn công trình. Trước tình hình trên, ngành chức năng, địa phương thường xuyên kiểm tra, xử lý những trường hợp vi phạm, tuy nhiên trường hợp tái phạm vẫn xảy ra.
Nhằm từng bước nâng cao ý thức tự giác chấp hành pháp luật của người dân, ngăn ngừa hành vi lấn chiếm, tái lấn chiếm gầm cầu, hành lang an toàn cầu, góp phần đảm bảo mỹ quan, vệ sinh môi trường, phòng tránh cháy nổ, Ban ATGT tỉnh phối hợp đơn vị có liên quan lập kế hoạch xử lý và rào chắn các khu vực này. Quá trình phối hợp, thực hiện nhiệm vụ Đoàn chú trọng tuyên truyền để các hộ dân, hộ kinh doanh, mua bán tự giác chấp hành những quy định về hành lang an toàn cầu và hành lang ATGT đường bộ; vận động người dân tự giác tháo dỡ các công trình vi phạm, tái vi phạm như: xây dựng lều quán, mái che, biển hiệu, biển quảng cáo, bày bán hàng hóa, tập kết vật tư, vật liệu, đậu đỗ phương tiện trái phép...
“Trường hợp hộ gia đình, cá nhân không chấp hành tự tháo dỡ khi đã được nhắc nhở thì chúng tôi tiến hành lập biên bản và xử lý nghiêm theo quy định”, ông Nguyễn Lâm Thành, Chánh Văn phòng Ban ATGT tỉnh, cho biết.
Theo Đoàn liên ngành, từ khi ra quân tuyên truyền, kiểm tra đến nay, các địa phương cho khoảng 80 trường hợp ký cam kết không mua bán trong phạm vi hành lang an toàn cầu, gầm cầu; Đoàn lập biên bản trên 10 trường hợp yêu cầu cam kết, tháo dỡ công trình trong phạm vi hành lang an toàn cầu.
“Sau khi cho cam kết không tái phạm, lập rào chắn, chúng tôi sẽ tiến hành kiểm tra việc thực hiện của người dân, nếu phát hiện trường hợp nào tái phạm, sẽ xử lý nghiêm theo quy định pháp luật. Về lâu dài, chúng tôi sẽ thường xuyên phối hợp với ngành chức năng, địa phương đẩy mạnh tuyên truyền các quy định của pháp luật về hành lang an toàn cầu, gầm cầu để nhiều người hiểu mà thực hiện, nhằm lập lại trật tự, ATGT ở những khu vực này”, ông Nguyễn Lâm Thành cho biết.
Bài, ảnh: NHẬT TÂN
-
1.375 thanh thiếu niên vi phạm trật tự, an toàn giao thông
-
Chàng thanh niên tình nguyện vá đường
-
Thứ trưởng Bộ Công an thông tin mới về cấm tuyệt đối nồng độ cồn, trừ điểm bằng lái
Bắt tạm giam Phó Ban Quản lý các khu công nghiệp tỉnh Hậu Giang và 2 thuộc cấp
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !