HOTLINE: 0982.095.095 - 0293.3878767 Thứ ba, ngày 15/12/2016
120,742,130 lượt truy cập

Mua bảo hiểm y tế bao lâu mới nhận được thẻ?

22/08/2017 | 07:25 GMT+7

Bạn đọc Trần Minh Trường, ở tỉnh Cà Mau, hỏi: “Tôi muốn mua bảo hiểm y tế (BHYT) thì bao lâu tôi mới nhận được thẻ BHYT? Tôi nghe nói nhận thẻ rồi mà chưa sử dụng được? Vậy khi nào mới sử dụng được ?”.

Vấn đề bạn hỏi được Bảo hiểm xã hội tỉnh Hậu Giang trả lời:

- Căn cứ điểm c, khoản 10, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế (BHYT) số 46/2014/QH13 ngày 13/6/2014, sửa đổi bổ sung khoản 3 Điều 16 quy định thời điểm thẻ BHYT có giá trị sử dụng như sau: tham gia BHYT từ ngày luật này có hiệu lực thi hành (tham gia lần đầu) hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng BHYT;

Căn cứ điểm 2, khoản 11, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT số 46/2014/QH13 quy định cấp thẻ BHYT: trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ tham gia BHYT, tổ chức BHYT phải chuyển thẻ BHYT cho cơ quan, tổ chức quản lý đối tượng hoặc cho người tham gia BHYT.

Như vậy, khi bạn tham gia BHYT lần đầu thì sau 10 ngày làm việc bạn nhận được thẻ BHYT nhưng thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày nộp tiền và hồ sơ hợp lệ cho hệ thống đại lý thu.

Theo BHXH tỉnh Hậu Giang

Viết bình luận mới